PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Các ngôn ngữ lập trình khác (CCS C, HT PIC,...)

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 25-01-2011, 02:24 PM   #1
qloi
Đệ tử 3 túi

:
Arrow hỏi về led ma trận

Mình đang làm bài tập về led ma trận và có tìm đượ c 1 chương trình trên diễn đàn nhưng có một số chổ chưa hiểu mong các bác chỉ điểm cho để tiện giải thích cho thầy:
1 . “for (i =0;i<500;i++)” đóng vai trò gì . nếu giảm hoặc tăng biến ‘i’ thấp hoặc cao hơn kích thước mảng có ảnh hưởng j không?

2. vì sao trong hàm hiển thị đã dung biến ‘a’ để định vị vị trí mảng rồi mà bên ngoài hàm còn sử dụng “if (b==205) để làm gì.
b=0;
else
b++; ”
3. kích thước mảng là 206 nhưng biến ‘a’ lại chỉ có 205 ,nếu cho =206 thì mình thấy sau khi chạy hết chử nó không chạy lại nữa?
File Kèm Theo
File Type: txt matran.txt (3.6 KB, 41 lần tải)
qloi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-01-2011, 11:45 PM   #2
nguyenluan0728
Nhập môn đệ tử

:
Chào, tôi không bit code này bạn lấy ở đâu nhưng, theo tôi thì cứ cho port d và c hai mảng dịch chữ nửa là xong dễ hiểu. còn bạn hỏi tôi sẽ trả lời nhưng có chắt đúng ý bạn không thì hên xuôi.
1. for (i =0;i<500;i++) đây là quá trình dịch chữ. theo tôi thì i<=15 là ok, k bit bạn đã mô phỏng hay chạy mạch chưa nhưng nếu tôi đoán thì mạch bạn sẽ có led với 8 hàng và 16 cột. như vậy i chỉ đóng vai trò là biến cho nó dịch cột đủ 16 cột là ok. bạn cứ thử xem, tôi k bit có đúng k vì tôi lời làm mô phỏng test wá.
2. biến a chỉ đóng vai trò truy xuất giá trị mảng thôi, còn biến b đóng vai trò điều khiển biến a dịch cái mảng đó. k bit bạn có hiểu wá trình dịch chữ trên led mtrix k, nếu bạn chưa hiểu thì những gì tôi nói nãy giờ là vô ích vì bạn đọc rất khó hiểu. ok.
3. nếu bạn cho a=206 thì nó không chạy là đúng rồi. thứ nhất cái mảng có 206 phần từ bạn cho nó chạy từ 0 -> 205 đã đủ 206 rối, nếu a=206 thì có phải nó chạy từ 0 ->206 = 207 ký thự k, như vậy phần tử thứ 207 nó lấy đâu ra trong khi mảng chỉ có 206. nó k báo lổi biên dịch là nó nhân nhượng lắm rồi theo tôi nó phải báo lỗi chứ, chắc có lẽ chương trình biên dịch "già " rối khakha.
-------->khôg bit nãy giờ tôi nói bạn có hiểu k. nếu vẫn chưa hiểu cứ mail tôi, tôi sẽ cố giúp, vì bản thân tôi hơi hiểu nhưng nói lại cho bạn hiểu thì hơi khó vì tôi k bit điễn giải ra sao.
----------> tôi có cả mấy cái đồ án đã làm, nếu bạn cần tôi sẽ cho. tôi k bit load lên đây. cứ mail tôi. bạn cứ dùng nó tùy thick, nhưng viêc bạn hiểu hay k là do bạn, lượng kiến thức bạn thu dc, nên tôi không muốn dấu bất kỳ một ai. mail nguyenluan0728@yahoo.com.vn
thân. Luân.
nguyenluan0728 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-01-2011, 05:07 PM   #3
qloi
Đệ tử 3 túi

:
bây giờ thì mình đã hiểu. thank b nhìu nha . nếu có thể bạn có thể cho mình xin mấy cái đề tài của bạn để mình nghiêng cứu nhe . mail mình là leo007@ymail.com
qloi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời