PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 26-05-2009, 10:01 AM   #11
JUNI
Nhập môn đệ tử

:
Thoai để JUNI nói rõ thêm vài điểm (theo quan điểm của mình): (xin lỗi anh F, vì em không thấy trong PIC VN box nào để tám chuyện cả nên đành post luôn vào đây, chứ không phải muốn spam loãng topic này)
- Theo kịp người ta thì phải: Làm việc có khoa học, chăm chỉ, đam mê, không ngại khó ngại khổ. Sơ sơ là vậy. Ở đây tớ ưu tiên làm việc có khoa học là vị trí số 1. Tức là biết cái gì học trước, cái gì học sau, cái gì cần nắm chắc, cái gì là cơ bản, nền tảng còn cái gì là công cụ.
- Theo bác thì dân tàu phát triển nhanh hơn mình là vì sao
- Đi tắt đón đầu là đúng, nhưng hiểu đúng đi tắt đón đầu thì có lẽ bác chưa hiểu đúng. Không phải cái gì cũng đi tắt đón đầu đều được. Tùy lĩnh vực, tùy ngành. Cái điều căn bản của đi tắt đón đầu là đi đúng đường tắt và đón đúng đầu ) Việc tớ nói năm 1, năm 2 tập trung mạnh vào đại cương là vì nếu bác vững toán, lý, lý thuyết mạch, lý thuyết trường. mạch điện tử thì sau này khi bác học bất cứ cái gì mới, va chạm những vấn đề mới bác đều có thể giải quyết nó một cách triệt để từ nguồn gốc của nó ( mà nguồn gốc của tất cả các ngành điện, điện tử, quy cho cùng chỉ cũng chừng đó môn mà thôi ).

Trích:
Nguyên văn bởi quocchinh View Post
Tui nói cái này ra bác đừng trách tui nói thẳng nghe : Tuổi chơi thì bắc học mà tuổi học thì bắt chơi .Chúng ta đã vào đại học,cao đẳng rồi thì lo chơi,đi học thì đơn giản,khoẻ re,(đi học thì chỉ có 1 quyể vở trên tay có khi không cần vì giảng viên họ dậy trên projector khỏi cần phải chép,thích học thì học còn không thì ra ngoài cafe,game...)còn những em bé mới lớn đang tuổi chơi, tuổi phát triển thì lại bắt học ( nhìn những em bé học tiểu học mà thấy tội nghiệp,học cả ngày,đi học thì mang cái cặp to và nặng hơn trọng lượng cơ thể mình)
hơ hơ, thế em có bắt chúng nó làm cái gì đâu, mấy đứa bé nhỏ thì hỏi ba mẹ tụi nó ấy, hỏi gì em, còn mấy chú học ĐH thích học thì học, thích chơi thì chơi cái đó là các chú ấy tự quản, chứ em làm sao đủ trình để bắt và ép tụi nó ăn chơi được
Ý tôi nói ở đây là các bạn năm 1, năm 2 chú trọng vào: học vững đại cương, trao dồi sức khỏe tinh thần, tìm hiểu toàn diện về ngành học và định hướng phấn đấu trong nhiều năm tới. Học ĐH là thời gian cực kì tốt để có sự chuẩn bị đúng và đầy đủ cho việc ra đời làm việc sau này Khuyên các bác là vậy, chứ tôi chẳng bắt gì ai cả :P.
Vài ý cho các đồng chí năm 1, 2.
JUNI vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn