PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim Các công cụ mô phỏng đa ngành...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 20-04-2009, 12:33 AM   #1
baulong
Đệ tử 1 túi

:
Mờ PID - Help về phần mô phỏng cho "mờ pid"

Mình đang nghiên cứu về Mờ - PID cho lò nhiệt. Mong các bạn tham gia thảo luận và giúp mình hiểu hơn về đề tài này.
Trước hết mình đang gặp khó khăn ở phần mô phỏng simulink cho Mờ _ PID. khó khăn ở đây là thời gian đáp ứng cho lò nhiệt là rât lớn để ổn định vì sự biến đổi nhiệt độ rất chậm.Thời gian mô phỏng dự đoán là 1000s nhưng khi tiến hành mô phỏng bằng simulink thì đáp ứng thời gian chỉ 20s đã chạy không được. Theo tìm hiểu thì vấn đề này là do thành phần KP sinh ra gai điiều khiển nên ko thể mô phỏng được vì thế cần phải chống gai điêu khiển KP cho hệ thống (mình đang tìm hiểu nhưng vẫn chưa được) mong các bạn chỉ dẫn.
Tài liệu mô phỏng là lấy ví dụ về Mờ PID cho lò nhiệt của cô Nguyễn Thị Phương Hà - ĐHBK.Mình có gửi kèm theo file simulink và đã lập được các file mờ cho KP KD KI trong Toolbox Fuzzy theo bảng mờ của Ví dụ Cô Hà. Anh em nào đã mô phỏng được thì hãy gửi mail cho mình nha (honglong8888@yahoo.com) mặc khác mong các Bạn tham gia phân tích để minh được hiểu hơn về đề tài này. Xin cảm ơn các Bạn !
File kèm theo :
baulong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài