PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim Các công cụ mô phỏng đa ngành...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-04-2009, 12:33 AM   #1
baulong
Đệ tử 1 túi

:
Mờ PID - Help về phần mô phỏng cho "mờ pid"

Mình đang nghiên cứu về Mờ - PID cho lò nhiệt. Mong các bạn tham gia thảo luận và giúp mình hiểu hơn về đề tài này.
Trước hết mình đang gặp khó khăn ở phần mô phỏng simulink cho Mờ _ PID. khó khăn ở đây là thời gian đáp ứng cho lò nhiệt là rât lớn để ổn định vì sự biến đổi nhiệt độ rất chậm.Thời gian mô phỏng dự đoán là 1000s nhưng khi tiến hành mô phỏng bằng simulink thì đáp ứng thời gian chỉ 20s đã chạy không được. Theo tìm hiểu thì vấn đề này là do thành phần KP sinh ra gai điiều khiển nên ko thể mô phỏng được vì thế cần phải chống gai điêu khiển KP cho hệ thống (mình đang tìm hiểu nhưng vẫn chưa được) mong các bạn chỉ dẫn.
Tài liệu mô phỏng là lấy ví dụ về Mờ PID cho lò nhiệt của cô Nguyễn Thị Phương Hà - ĐHBK.Mình có gửi kèm theo file simulink và đã lập được các file mờ cho KP KD KI trong Toolbox Fuzzy theo bảng mờ của Ví dụ Cô Hà. Anh em nào đã mô phỏng được thì hãy gửi mail cho mình nha (honglong8888@yahoo.com) mặc khác mong các Bạn tham gia phân tích để minh được hiểu hơn về đề tài này. Xin cảm ơn các Bạn !
File kèm theo :
baulong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-04-2009, 01:10 AM   #2
baulong
Đệ tử 1 túi

:
sorry vì minh ko thể upload file lên được. vì trong khi up bị lỗi. mình sẽ tìm cách upload lại.
Old 20-04-2009, 01:23 AM   #3
baulong
Đệ tử 1 túi

:
đây là link file http://www.mediafire.com/?sharekey=f...4e75f6e8ebb871
Old 20-04-2009, 01:10 PM   #4
hanhluckyly
Đệ tử 4 túi

hanhluckyly's Avatar

:
Bạn thử đặt khối gain trước khi vào plant và diều chỉnh cái gain đó, thường thì giảm giá trị gain xuống

thay đổi nội dung bởi: hanhluckyly, 20-04-2009 lúc 01:22 PM.
hanhluckyly vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-04-2009, 07:11 PM   #5
baulong
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi hanhluckyly View Post
Bạn thử đặt khối gain trước khi vào plant và diều chỉnh cái gain đó, thường thì giảm giá trị gain xuống
Nếu bạn nói đặt khối gain vào thì giá trị cuối mà lò nhiệt đạt được cũng sẽ bị thay đổi bởi khối gain đó. Vd nhiệt độ đặt là 100 oC thì giá trị ngõ ra có bám được theo giá trị đặt hay không. Theo mình nghĩ thế sẽ không được.Tuy nhiên rất cám ơn sự góp ý của bạn.Mình sẽ làm thử và báo kết quả sau.Mình mong nhận được sự góp ý của các bạn nhiều hơn.Thanks
Old 20-04-2009, 10:03 PM   #6
Mecha
Trưởng lão PIC bang

Mecha's Avatar

:
Mecha dùng Matlab 6.5 nên không mở được file simulink của bạn.

Xem 3 file .fis của bạn thì thấy là:
Giá trị Kp biến động trong khoảng 0-1
Giá trị Kd biến động trong khoảng 0-1
Giá trị Kd biến động trong khoảng 0-2

Bạn xem lại khoảng giá trị tham số của PID. Vì với các giá trị này thì PID khó mà ổn định được đối tượng lò nhiệt của bạn.
Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

Chú ý: đề nghị các thành viên đọc luồng dưới đây trước khi post bài:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=1263
Mecha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-04-2009, 11:40 PM   #7
baulong
Đệ tử 1 túi

:
Thumbs down Mờ pid

Trích:
Nguyên văn bởi Mecha View Post
Mecha dùng Matlab 6.5 nên không mở được file simulink của bạn.

Xem 3 file .fis của bạn thì thấy là:
Giá trị Kp biến động trong khoảng 0-1
Giá trị Kd biến động trong khoảng 0-1
Giá trị Kd biến động trong khoảng 0-2

Bạn xem lại khoảng giá trị tham số của PID. Vì với các giá trị này thì PID khó mà ổn định được đối tượng lò nhiệt của bạn.
Chào Mecha. trước hết mình xin gửi lại file simulink đã giảm version xuống còn 4.1 mdl.Ko biết 6.5 đã mở được chưa.Mong bạn xem lại.
http://www.mediafire.com/?5imhm9y1htb
Với lại các tham số của PID trong điều chỉnh cho Mờ PID là được điều chỉnh một cách liên tục không giống như chọn các tham số PID thuần túy. Đây là mình đang tham khảo bài ví dụ của CÔ Nguyễn Thị Phương Hà. Cô Hà đã có kết quả mô phỏng trong giáo trình (mình cũng có gửi kèm theo). Vấn để ở đây là làm sao để mô phỏng để biết được kết quả mà Cô Hà đã mô phỏng được. Mình đã mô phỏng PID mờ nhưng mà vấn để là thời gian không thể đáp ứng được với khoảng thời gian lớn lên đến vài trăm giây để lò nhiệt ổn định.
Tuy nhiên mình vẫn đang có một và \i thắc mắc là tại sao chúng ta có thể chọn được các khoảng điều chỉnh của KP KD KI.có phải chăng là dựa vào thực nghiệm và mò dần sao cho đạt được kết quả tốt nhất. Vì mình chưa thể chạy được phần mô phỏng nên chưa thể thay thế các giá trị điều chỉnh đó được.
Nếu Mecha đã có file mô phỏng hoặc đã làm về Mờ - PID thì có thể gửi cho minh phần mô phỏng bằng simulink hay phần mềm nào cũng được để thấy được kết quả mô phỏng theo bảng mờ mà mình đã lập.
Nếu không mô phỏng được thì không làm được gì nữa cả.Mình cũng không biết bảng mờ có tốt không, có đạt hiệu quả không. Nên mong được sự góp ý của tất cả các bạn. Ah Thanks anh Mecha đã góp ý nha.Mong được sự góp ý nhiều hơn của anh để cùng xây dựng đề tài khó chịu này.Chúc Vui
ah bổ sung là : mình đã thử gắn Khố Gain trước Plant nhưng cũng không tiến triển gì hơn.
Old 21-04-2009, 12:44 AM   #8
baulong
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi baulong View Post
Chào Mecha. trước hết mình xin gửi lại file simulink đã giảm version xuống còn 4.1 mdl.Ko biết 6.5 đã mở được chưa.Mong bạn xem lại.
http://www.mediafire.com/?5imhm9y1htb
Với lại các tham số của PID trong điều chỉnh cho Mờ PID là được điều chỉnh một cách liên tục không giống như chọn các tham số PID thuần túy. Đây là mình đang tham khảo bài ví dụ của CÔ Nguyễn Thị Phương Hà. Cô Hà đã có kết quả mô phỏng trong giáo trình (mình cũng có gửi kèm theo). Vấn để ở đây là làm sao để mô phỏng để biết được kết quả mà Cô Hà đã mô phỏng được. Mình đã mô phỏng PID mờ nhưng mà vấn để là thời gian không thể đáp ứng được với khoảng thời gian lớn lên đến vài trăm giây để lò nhiệt ổn định.
Tuy nhiên mình vẫn đang có một và \i thắc mắc là tại sao chúng ta có thể chọn được các khoảng điều chỉnh của KP KD KI.có phải chăng là dựa vào thực nghiệm và mò dần sao cho đạt được kết quả tốt nhất. Vì mình chưa thể chạy được phần mô phỏng nên chưa thể thay thế các giá trị điều chỉnh đó được.
Nếu Mecha đã có file mô phỏng hoặc đã làm về Mờ - PID thì có thể gửi cho minh phần mô phỏng bằng simulink hay phần mềm nào cũng được để thấy được kết quả mô phỏng theo bảng mờ mà mình đã lập.
Nếu không mô phỏng được thì không làm được gì nữa cả.Mình cũng không biết bảng mờ có tốt không, có đạt hiệu quả không. Nên mong được sự góp ý của tất cả các bạn. Ah Thanks anh Mecha đã góp ý nha.Mong được sự góp ý nhiều hơn của anh để cùng xây dựng đề tài khó chịu này.Chúc Vui
ah bổ sung là : mình đã thử gắn Khố Gain trước Plant nhưng cũng không tiến triển gì hơn.
đây là link file ảnh của sơ đồ mô phỏng của mình trong simulink.
Mong các bạn và anh em góp ý và chỉ dẫn thêm. Thanks everyone

thay đổi nội dung bởi: baulong, 21-04-2009 lúc 12:46 AM. Lý do: Bổ sung
Old 21-04-2009, 11:33 PM   #9
baulong
Đệ tử 1 túi

:
Buồn ghê ta !

không biết tại sao mấy bạn và mấy anh em không góp ý cho mình nhỉ. Phải chăng đề tài này mọi người chưa nghiên cứu. Hay là vì đề tài này dở quá mọi người không cần quan tâm. Nếu như vậy thì mọi người hãy nói ra để mình không bàn luận nữa. Rất mong sự góp ý của các bạn.
Old 22-04-2009, 02:49 AM   #10
Mecha
Trưởng lão PIC bang

Mecha's Avatar

:
Đã chỉnh sửa lại cho bạn mô hình simulink & fuzzy. Tuy nhiên đáp ứng chưa ổn định. Bạn xem lại luật hợp thành và khoảng giá trị biến động của Kp, Ki, Kd.
File Kèm Theo
File Type: zip pidfuzzy.zip (7.2 KB, 205 lần tải)
Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

Chú ý: đề nghị các thành viên đọc luồng dưới đây trước khi post bài:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=1263
Mecha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-04-2009, 12:15 PM   #11
baulong
Đệ tử 1 túi

:
Thanks Mecha !

Trích:
Đã chỉnh sửa lại cho bạn mô hình simulink & fuzzy. Tuy nhiên đáp ứng chưa ổn định. Bạn xem lại luật hợp thành và khoảng giá trị biến động của Kp, Ki, Kd.
Em xin cảm ơn anh trước vì sự giúp đỡ của anh. Em sẽ nghiên cứu lại sơ đồ này có gì em sẽ nhờ anh giải thích một số khối em chưa rõ.Chân thành cảm ơn anh.Em đọc trên diễn đàn thì hình như anh tên Hiệp thì phải.Thanks anh Hiệp nha dù sao cũng mở cho em được hướng đi mới.chứ em kiếm tài liệu không có gì hết.Chúc anh Hiệp và mọi người vui vẻ
Old 22-04-2009, 01:03 PM   #12
sandro_bk
Đệ tử 4 túi

sandro_bk's Avatar

:
Với cái ví dụ của bạn là điều khiển fuzzy self-tuning PID điều khiển lò nhiệt,là đối tượng đáp ứng chậm?còn nếu áp dụng cho đối tượng đáp ứng nhanh như động cơ thì sao?
Cái LVTN của bạn Long đưa lên đây
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3627
cũng làm fuzzy tune PID bạn coi thử

thay đổi nội dung bởi: sandro_bk, 22-04-2009 lúc 01:29 PM.
sandro_bk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-04-2009, 04:23 PM   #13
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi baulong View Post
Em xin cảm ơn anh trước vì sự giúp đỡ của anh. Em sẽ nghiên cứu lại sơ đồ này có gì em sẽ nhờ anh giải thích một số khối em chưa rõ.Chân thành cảm ơn anh.Em đọc trên diễn đàn thì hình như anh tên Hiệp thì phải.Thanks anh Hiệp nha dù sao cũng mở cho em được hướng đi mới.chứ em kiếm tài liệu không có gì hết.Chúc anh Hiệp và mọi người vui vẻ
Tên thật của Mecha là Phong, tên thật của falleaf mới là Hiệp.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-04-2009, 09:47 PM   #14
baulong
Đệ tử 1 túi

:
chao các bạn và anh Phong !!

Trích:
Nguyên văn bởi namqn View Post
Tên thật của Mecha là Phong, tên thật của falleaf mới là Hiệp.

Thân,
Chào anh Phong (mecha) cho em hỏi về mô hình simulink anh đã gửi khi em gắn hàm truyền lò nhiệt bậc 2 của em vào là đáp ứng thời gian vẫn không được.
Cũng như sơ đồ của em nhưng em thay khối du/dt bằng một hàm s/(1+as) với a trong khoảng 0 - 1 thì đáp ứng thời gian ok. Đó là khối chống gai điều khiển do Kp tạo ra. But đáp ứng của em chưa ổn định được. Dù sao cũng Thanks anh Phong nha. Nếu anh có thời gian thì hãy gửi cho em giải thích hoạt động của các khối trong sơ đồ mà anh gửi. Nó hữu ích cho những đề tài khác mà em đang tìm hiểu. Mong được sự góp ý của anh Phong nhiều. Bên cạnh đó Thanks các bạn khác đã tham gia góp ý nha.
Old 21-10-2011, 12:50 PM   #15
huypyvn
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
a Mecha giải thích dùm e cái sơ đồ khối của a được ko ạ? có một vài khối e ko hiểu tác dụng của nó là j?
huypyvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài