PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Cơ cấu chấp hành (Actuator)

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ cấu chấp hành (Actuator) Động cơ DC, AC, động cơ không chổi than, động cơ không cảm biến...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-07-2008, 04:37 PM   #1
ak46
Nhập môn đệ tử

:
Help me steps motor

Chào các cao thủ võ lâm tiểu đệ có con động cơ bước này mà ko biết nhiều về nó. Bác nào biết chỉ cho tiểu đệ nhé. Thanks
Nhãn của nó là: Type 23LM-C232-04
24V/phase 1.8 degrees per step
0.2A/ phase
Bác nào đã biết qua hoặc có datasheet của nó thì share cho tiểu đệ với Thaks
ak46 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-07-2008, 06:27 PM   #2
Mecha
Trưởng lão PIC bang

Mecha's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi ak46 View Post
Chào các cao thủ võ lâm tiểu đệ có con động cơ bước này mà ko biết nhiều về nó. Bác nào biết chỉ cho tiểu đệ nhé. Thanks
Nhãn của nó là: Type 23LM-C232-04
24V/phase 1.8 degrees per step
0.2A/ phase
Bác nào đã biết qua hoặc có datasheet của nó thì share cho tiểu đệ với Thaks

Tìm trên internet có bài báo này sử dụng motor bước giống như của bạn. Hy vọng giúp được bạn. Còn đây là website của hãng sản xuất loại động cơ bước đó http://www.astrosyn.com/. Bạn vào tìm kiếm thêm thông tin xem thế nào nhé.
File Kèm Theo
File Type: pdf Nghien cuu thiet ke che tao Robot BKDN-01.pdf (482.1 KB, 1151 lần tải)
Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

Chú ý: đề nghị các thành viên đọc luồng dưới đây trước khi post bài:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=1263
Mecha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-08-2008, 10:20 AM   #3
thaovma
Đệ tử 3 túi

:
Theo mình thì bạn có thể cấp vào cho động cơ hoạt động với điện áp 24V, hoặc có thể lớn hơn nhưng phải đảm bảo dòng điện ở các cuộn dây ko được lớn hơn 0.2A. Do đó khi thiết kế mạch bạn cần phải giám sát được dòng qua cuộn dây, nếu ko bạn nên sử dụng đúng điện áp chuẩn là tốt nhất.
thaovma vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-08-2008, 12:57 PM   #4
ak46
Nhập môn đệ tử

:
Vậy theo bạn thaovma thì ta giám sát dòng qua DC bằng VDK như thế nào ? Bạn có thể nói rõ hơn được ko mình chưa hiểu lắm. Thanks
Old 05-08-2008, 10:25 AM   #5
thaovma
Đệ tử 3 túi

:
Bạn có thể gắn thêm các điện trở sun để chuyển đổi dòng điện qua các cuộn dây sang điện áp, và sử dụng mạch đọc điện áp này về và so sánh với điện áp tương ứng với các giá trị dòng điện đã xác định trước. Ví dụ: bạn sử dụng điện trở sun là 0.5ohm, thì lúc đó nếu bạn ko cho dòng điện quá 0.5A thì điện áp so sánh bạn cần phải đặt là 0.5*0.5=0.25V. Vì vậy khi điện áp qua các phase lớn hơn điện áp này thì sẽ báo về vi điều khiển và ngừng kích động cơ. Để hiểu rõ hơn bạn có thể tham khảo IC cầu H sử dụng cho điều khiển động cơ step lưỡng cực L298 (điện áp max có thể đạt tới 45V, dòng điện max là 2A), và IC điều khiển sử dụng chung với nó là L297.
Old 05-08-2008, 10:47 AM   #6
nmhai
Đệ tử 3 túi

nmhai's Avatar

:
Smile Help me steps motor

Oh. Mình cũng đang làm về step motor. Cám ơn bạn thaovma, mình đã thử theo cách của bạn và thấy chạy rất ok. Thanks!
nmhai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-08-2008, 01:35 PM   #7
ak46
Nhập môn đệ tử

:
Theo các bác thì động cơ bước quay với tốc độ cao khoảng 400v/phút được không?
Old 08-08-2008, 10:08 AM   #8
thaovma
Đệ tử 3 túi

:
Theo mình thì tốc độ này thì động cơ buớc vẫn đạt tới, nhưng quan trọng là đáp ứng từ của động cơ của bạn có thể làm việc với tần số xung này không, vì mình đã từng làm việc với động cơ buớc trong các máy, mà cụ thể là động cơ buớc loại chuyên dụng của Arcus Technologies, nó có thể chạy với buớc step là 30Khz thậm chí còn hơn nũa, nghĩa là xung output là 30.000 xung/s, và động cơ có độ phân giải 1.8 độ/ buớc, nghĩa là cần 200 bước/vòng và sử dụng ở chế độ vi buớc 1/16 buớc nên tốc độ của động cơ buớc là 30.000/200/16=9.375 vòng/ s, là 562 vòng/phút. Vì vậy bạn có thể xuất cho động cơ chạy với tần số xung step để có được tốc độ mong muốn thử xem có được không?
Old 11-08-2008, 09:01 AM   #9
ak46
Nhập môn đệ tử

:
Steps motor

Con động cơ đó mình kiếm trong máy photo cũ đó? Nó có thể chạy với tốc độ trên
Old 11-08-2008, 11:12 AM   #10
thaovma
Đệ tử 3 túi

:
Mình cũng chưa rõ lắm vì trong máy photocopy có nhiều loại động cơ buớc lắm, tốt nhất là bạn sử dụng driver để điều khiển thử nó, và sử dụng bộ đo tốc độ để kiểm chứng. Trong hệ thống cơ khí máy photo còn có cả phần hộp số gắn liền với động cơ bước. Nhưng đối với động cơ bước thì tốc độ 400 vòng/phút cũng là khá cao rồi.
Old 11-08-2008, 01:33 PM   #11
ak46
Nhập môn đệ tử

:
Steps motor

Bạn thaovma chắc làm nhiều về động cơ bước? Bạn có cái datasheet nào của nó hay tương tự như vậy thì share cho mình được không? Thanks
Old 15-08-2008, 03:23 PM   #12
thaovma
Đệ tử 3 túi

:
Đối với động cơ bước những thông số quan trọng nhất là dòng điện qua các phase, điện áp làm việc định mức, số bước/ vòng. Mà những thông số này bạn đã nắm được rồi, vì vậy theo mình nghĩ bạn cần nghiên cứu thiết kế mạch cho động cơ hoạt động ở điện áp 24 volt là ok nhất. Bạn nên xem động cơ của bạn là loại nào để thiết kế mạch cho thích hợp: step đơn cực, step lưỡng cực, bao nhiêu phase? Điều này bạn có thể dựa vào số dây của động cơ, và dùng đồng hồ đo điện trở sẽ xác định được.
Old 16-08-2008, 08:00 PM   #13
picpen
Đệ tử 5 túi

picpen's Avatar

:
mình có mua 2 chiếc steps motor ,nhưng 2 động cơ này đều có 4 đầu ra ,mình đã dùng đồng hồ để kiểm tra các đầu ra và các chân chung nhưng vô ích mình ko thể xác định được thứ tự của các cực cũng như cực chung của động cơ,mình thử mãi mà vẫn ko điều khiển được nó( cứng đầu thật ). Ai đã tường làm việc với loại 4 đầu dây này giúp mình với ...Thanks
Old 17-08-2008, 02:47 PM   #14
thaovma
Đệ tử 3 túi

:
Nếu động cơ buớc của bạn là loại 4 dây thì đó là loại lưỡng cực bipolar stepper motor, gồm 2 cặp cuộn dây, hay nói cách khác là 2 phase, như vậy khi bạn sử dụng đồng hồ để ở thang đo điện trở bạn sẽ xác định được 2 cặp cuộn dây, còn nếu ko xác định được thì bạn nên xem lại có thể cuộn dây đó bị đứt, hoặc đã hỏng rồi.
Hình Kèm Theo
File Type: jpg bipolar_stepper_four_pins.jpg (14.9 KB, 502 lần tải)
Old 18-08-2008, 08:55 AM   #15
ak46
Nhập môn đệ tử

:
Steps Motor!

Động cơ của mình nó có 6 đầu dây. Cho mình hỏi nó có phải là DC 3 phase ko vậy?
Khi mình đo thì cách 1 chân thì kim lên vậy làm sao có thể xác định được các cực của nó? Thanks
Trả lời