PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 27-01-2007, 09:55 PM   #1
hatuan296
Làm quen với PIC

Nơi Cư Ngụ: Hcm
:
Đồng hồ số dùng DS1307

Mình có làm 1 đồng hồ số dùng Pic 18f458 , kết nối DS1307 qua i2c . hiển thị trên lcd . mình đã làm cho chạy , nhưng lại hiển thị không đúng kết quả . anh em nào đã từng làm cái này rồi thì giúp mình nha . Lỗi cụ thể như sau ;

- mình nhập giá trị ban đầu : $00,$00,$00,$07,$1B,$01,$07,$90
' Sec Min Hr Day D M Y Control

giây(sec) : 00
phút(min) : 00
giờ (hr) : 00
thứ (Day) : 7.
ngày (D) : 27
tháng(M) : 1
năm(y):7

lcd hiển thị như sau :

thu 7 27-1-7
0:0:0
h m s

mình nhập vào DS1307 thì ok . đọc ra thì cũng ok luôn . nhưng khi bắt đầu đếm . thì con số s chỉ đếm đến 9 thôi , rồi lại nhảy thành số 16 . ngay cả con m và con h cũng vậy . Khi mình nhẩm tính thì đúng là con s nhảy 60 lần thì con m nhảy 1 lần . nhưng hiển thị thì không đúng . có khi con s lên đến hàng 80 luôn .

Mình nghĩ chắc từ số 9 con DS1307 đã bỏ qua A , B , C , D , E , F để đếm đến 16 . Nhưng tại sao lại như vậy ? làm sao đế cho hiển thị đúng ? Và khi nạp lần đầu cho con Ds , thì mình nên để giá trị là gì ? thập phân hay nhị phân hay hệ 16 ? . khi mình đọc ra là số gì ?
mong bạn nào rành thì giúp mình nha . mình vô cùng cảm ơn .

À, còn 1 điều nữa . mình có cần phải đọc ghi theo thứ tự không ? và nếu có thì mình phải đọc cái gì trước , cái gì sau ?
ghi cái gì trước , cái gì sau ?
hatuan296 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài