PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 12-11-2006, 04:20 AM   #1
chimchichchoe
Nhập môn đệ tử

:
em mới học PIC, có một Project, nhờ các bác định hướng giúp!

Em mới học PIC được mấy bữa thôi, nhưng phải làm cái project này.
Lão thầy nói là dùng PIC16F84(A), sau đây là yêu cầu của cái em cần làm

Thiết kế một mạch, input 5V, còn output bình thường là 0V (24h/24h thứ 2 đến thứ 7, và 23h/24h của ngày chủ nhật ), có điều trong khoảng thời gian 1h còn lại nào đó của ngày chủ nhật (ví dụ từ 10h sáng đến 11h sáng) thì output ko còn là 0V nữa. Oái oăm ở chỗ, trong một giờ đó (10h sáng đến 11h sáng) nó không là constant (không always 5V), mà là cứ 10 phút, thì có 2 phút 5V, 8 phút còn lại 0V, cứ thế 2 phút 5V, 8 phút 0V.... trong 1h.

Em chỉ mới đọc qua 3 bài giảng của anh Nguyễn Trung Chính, + vài bài giới thiệu của bác Falleaf thấy rất là hay và dễ hiểu, có điều, không biết làm thế nào để design cái đó được (dùng delay thì chuối quá), còn dùng cái khác thì em chưa học tới.

Các bác có thể cho em một định hướng để giải quyết vấn đề này được không, em xin cảm ơn nhiều.

Có điều này em cũng lưu ý, sau khi thiết kế xong rồi, cái mạch được designed đó đặt ngoài trời, được nuôi bởi nguồn DC, hoạt động một cách tự động từ tuần này sang tuần khác, tháng này sang tháng khác, trong khi những gì em biết về PIC thì phải kết nối với computer thì mới hoạt động được. Chẳng biết sao nữa.

Em xin gửi lời cảm ơn chân thành đến bác Falleaf cũng như những người nuôi dưỡng forum này, vì đã tạo ra một nguồn kiến thức rất bổ ích cho những ai yêu thích electronics.
chimchichchoe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài