PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Các Đề Tài > Luận văn tốt nghiệp

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Luận văn tốt nghiệp Nếu bạn thắc mắc vì sao chúng tôi muốn phổ biến các luận văn tốt nghiệp? Xin xem tại đây

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 14-03-2007, 04:17 PM   #3
alodimay007
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi picvendor View Post
Trước tiên bạn đọc chủ đề này:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=954

Đọc xong thì ít nhất bạn biết vai trò của thầy/cô hướng dẫn đề tài là như thế nào. Bạn có quyền và có nhiệm vụ trao đổi với GV hướng dẫn về mục tiêu cụ thể của đề tài. Khi bạn không biết cần làm cái gì hoặc cần đạt được cái gì, thì có hỏi cũng không ai trả lời được đâu.

Từng từ ngữ trong tên đề tài bạn cần phải nắm rõ:
- "phân tích": phân tích về mặt nào, phân tích kiểu nào
- "mô phỏng": mô phỏng với loại tín hiệu nào, mô phỏng bằng giao diện trực quan hay báo cáo số liệu, mô phỏng cần thể hiện được điểm gì
- "các bộ lọc số": cụ thể là tập trung vào những bộ lọc số nào, có nhiều bộ lọc mà đề tài luận văn của bạn không thể bao quát hết được, xem thử một kết quả search từ Google với từ khóa "digital filter" ở đây: http://www-users.cs.york.ac.uk/~fisher/mkfilter/
- "Matlab": cái này cũng phải làm cho rõ là có kèm Simulink không (chắc là có rồi, tôi nói thêm cho vui, nhân tiện nhắc rằng công ty The Mathworks luôn nhấn mạnh "Matlab và Simulink")

Bạn không thể chờ đợi người ta gửi email hướng dẫn cho bạn được, ở đây là diễn đàn công cộng, nơi mà bạn có thể lấy được cái gì đó nhưng cũng cần "trả" chút gì đó cho cộng đồng. Không ai dư thời gian chỉ riêng cho từng người mà không chia sẻ cho những người khác cùng học tập. Bạn cũng đừng nghĩ gửi một file tài liệu cơ bản là đã "trả" rồi, file Matlab tiếng Việt đó tôi đã thấy trên mạng từ cả năm rồi, và những người có thể tư vấn cho bạn thì cũng không cần nó nữa.

Hy vọng bạn biết cách cung cấp thêm thông tin về đề tài của mình.
Điều đầu tiên tôi muốn nói đó là cảm ơn những đóng góp quý báu của bro.Đọc bài trả lời của bro tôi thấy bro ngoài khả năng sư phạm cao bro còn có cách lập luận chặt chẽ không bỏ qua một câu chi tiết nhỏ nào.hix.Nó giúp tôi có cái nhìn bao quát về đề tài của mình.
Điều thứ 2 tôi muốn nói đó là việc tôi up cái tài liệu đó lên hoàn toàn không phải do tôi nghĩ "trả rồi" như bro đang nghĩ tôi nghĩ thế hiiii.Thực ra đấy là tất cả những gì tôi có tại thời điểm ấy.Tôi cũng đã tham khảo các forums liên quan và thấy nhiều đệ tử không túi như tôi muốn có một tài liều matlab bằng tiếng việt nên tôi muốn chia sẻ luôn.
Đúng là mong người khác gửi email hướng dẫn cụ thể là một điều không khả thi.Tôi học về cntt nhưng trước đây bài tập lớn cũng là các bài toán quản lý cho nên giờ công việc chắc sẽ vất vả mong các bro chỉ bảo thêm trong tương lai.Nói về đề tài của mình thì hiện tại tôi cũng chỉ biết tên cái đề tài là vậy còn thầy hướng dẫn thì cuối tháng này mới biết được ,khi có những hiểu biết thêm nhất định tôi sẽ cung cấp thêm thông tin về đề tài của mình .Giờ tôi cũng chỉ biết cố gắng hết sức thôi.
Lại nói về sự chia sẻ tôi nghĩ rằng kiến thức thì mênh mông sức người thì có hạn mỗi người chỉ có thể biết một phần của nó thôi vấn đề là biết rộng hay hẹp nông hay sâu.Vậy thì được chia sẻ với người đi trước sẽ là một phương pháp tối ưu để đi đến đích một cách nhanh hơn.Nhờ vậy mà chúng ta có thể biết nhiều hơn .Mong các bro giúp đỡ.Còn về phần mình trong vòng nửa năm nữa khi đề tài hoàn thành việc đầu tiên của tôi sẽ là up đề tài lên forums để chia sẻ với mọi người để forums ngày càng lớn mạnh.:d.
Điều cuối cùng tôi muốn cám ơn admin Falleaf đã giới thiệu cho tui về Pic để up bài .Ở đây có vẻ sôi nổi hơn các forums khác.Thật tuyệt.
alodimay007 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn