PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Cảm biến

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cảm biến Camera, siêu âm, hồng ngoại, gyro, la bàn...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-11-2008, 02:09 PM   #46
lananh2011
Nhập môn đệ tử

:
Mình nhận đề tài nghiên cứu về mạch đếm sản phẩm hiển thị trên LCD,sử dụng pic 16F877A,mình chỉ thấy mạch đếm sản phẩm dùng 8951 chứ chưa thấy mạch ứng dụng trên pic.Mình chưa biết làm sao cả?Bạn nào có ý tưởng hay hãy chia sẻ với mình nha.Cảm ơn các bạn.
lananh2011 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-12-2008, 05:18 PM   #47
duyhai
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi picpen View Post
Trích :
Code:
minh dang lam de tài tắt mở đèn dùng cảm biến nhiệt độ.bạn nào làm cùng đề tài hoặc có mạch giúp mình vơi
mình chưa hiểu đề tài của bạn ứng dụng vào việc gì ? chẳng lẽ cứ khi nào nhiệt độ trong phòng giảm thì đèn sang và ngược lại ???

Đề tài này giải quyết đơn giản thôi : bản chỉ cần một cảm biến nhiệt ( lm35 , lm 335 ...) , một chú pic có đầu vào ADC và một cái RELAY để điều khiển đèn

Bạn dùng ADC để đọc giá trị nhiệt độ vây và đặt ngững nhiệt độ điều khiển đèn thông qua RELAY vậy là ổn rồi
Chúc bạn thành công
Bạn có thể dùng cảm biến nhiệt DS1820(giao tiếp onewire, ngõ ra là digital, giá 30k), đo và hiển thị nhiệt độ khá tốt.
Sơ đồ mạch khá đơn giản(xem datasheet - chú ý cần thêm một R 10k pullup ở chân DataOut)
Firmware: http://www.phanderson.com/PIC/PICC/CCS_PCM/ds1820.html (PICC)
nếu dùng MirkoC thì có sẵn thư viện.
nếu dùng MCU AVR thì sử dụng trình biên dịch CodeVision AVR(có sẵn thư viện)
Chúc Bạn Thành Công!
duyhai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-04-2009, 04:12 PM   #48
phanhuuhoan
Nhập môn đệ tử

phanhuuhoan's Avatar

:
Chán mấy ông này thiệt !vào vấn đề luôn đi cứ chỉ vòng vo tam quốc !chỉ như vậy ai mà biết được chứ !tui biết những cái cơ bản này đều có hết trên các trang web nước ngoài.Các em chịu khó gõ từ bằng tiếng anh mà tìm !rùi lấy từ điển ra mà dịch !Anh tin chắc rằng trong vòng 2 năm em sẽ có một số kiến thức đủ mà nói chuyện với mấy thằng nữa nạc nữa mỡ !Rất tiếc anh học bên phần mềm nên ko giúp em được !tình cờ anh đi ngang qua thui !thấy chuyện bất bình là lên tiếng hà !
phanhuuhoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-04-2009, 04:18 PM   #49
phanhuuhoan
Nhập môn đệ tử

phanhuuhoan's Avatar

:
ừ !như thành viên Duy Hải mình thấy được đấy !cứ như thế phát huy đất nước những ngơời như anh lắm đó !
phanhuuhoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2009, 03:47 PM   #50
ketbibi
Nhập môn đệ tử

:
mình đang làm đồ án về "ngôi nhà thông minh" sử dụng PIC 16f877a ,nhưng chua biết bắt đầu từ đâu.bạn nào đã làm qua và co kinh nghiệm xin hướng dẫn giúp mình với. yêu cầu của đồ án là đống mở cửa tự động, đèn, nhiệt độ trong phòng.
ketbibi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-05-2011, 04:38 PM   #51
anhxa1
Nhập môn đệ tử

:
ban nao co mach dung cam bien de dong mo cua tu dong chi minh nha
anhxa1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-06-2011, 04:03 PM   #52
thivannghia
Nhập môn đệ tử

:
mình cũng đang làm đồ án về cửa tự động. mình cũng đang bân khuân không biết chọn con cảm biến nào? bác nào làm về đề tài này rồi cho mình xin ý kiến
thivannghia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời