PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 06-08-2012, 06:04 PM   #1
sontvak42
Đệ tử 2 túi

sontvak42's Avatar

:
Help lập trình điều khiển qua sóng RF!

Chào các Bác!
Em đang nghiên cứu một đề tài là : Sử dụng vi điều khiển PIC16F877A làm Master và PIC16F72 làm Slave thu thập dữ liệu thông qua module RF TX11 và RX11 của anh Quế Dương.
Em xin khái quát sơ bộ về các tính năng của mạch như sau:
- Khi master gửi dữ liệu data xuống cho slave thì slave nhận data đó và xử lý điều khiển xuất ra tín hiệu điều khiển các đèn led, đồng thời ngay sau đó thì slave cũng gửi tín hiệu về cho master để master lấy tín hiệu đó làm tín hiệu báo trạng thái của đèn led là có hay là không hoạt động.
- Mạch em sử dụng màn hình LCD Nokia 3310 làm giao diện điều khiển, các phím left & right & up & down nhằm mục đích lựa chọn chế điều khiển cho các slave thông qua thay đổi các ID, các phím up & down nhằm để di chuyển lên xuống để xem trạng thái của các thiết bị có hoạt động hay là không!
Em không biết code lên diễn đàn thế nào nên em gửi file dạng .txt lên mong các anh xem dùm em cái nhé,gồm cả file mô phỏng nữa.

Em gặp vấn đề là trong chương trình của em có dòng lệnh là "while(Reciever(RX_paket));" khi em sử dụng thì con master có thể nhận data từ slave nhưng đồng thời nó luôn ở chế độ nhận và khi đó thì em không thể tác động các phím ấn để điều khiển được màn hình LCD.Nếu em bỏ nó đi thì màn hình LCD hoạt động bình thường,các phím tác động đều tốt nhưng lại không thể nhận data từ slave về được!
Có cách nào có thể khắc phục được trường hợp trên không ạ!
Em cám ơn nhiều!
Hình Kèm Theo
File Type: bmp mach mo phong.bmp (1.59 MB, 206 lần tải)
File Kèm Theo
File Type: txt mach slave.txt (6.0 KB, 88 lần tải)
File Type: txt mach master.txt (17.1 KB, 92 lần tải)