PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Các Đề Tài > PIC và Robot trên nền Ubuntu

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

PIC và Robot trên nền Ubuntu Đây là một chủ trương mới mà chúng ta cần chú ý.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-05-2008, 01:58 PM   #1
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Sử dụng CCS C trên Piklab?

Các vấn đề chúng ta quan tâm ở đây để làm quen với Piklab và CCS C trên Piklab đó là:
- Cài đặt Piklab
- Cài đặt CCS C
- Tạo một dự án bằng Piklab
- Biên dịch

Tất nhiên trong quá trình này chúng ta sẽ phải dần tìm hiểu các vấn đề liên quan, nhưng trong bước đầu vui vẻ này, chúng ta chỉ cần một dự án nhỏ để thấy rằng CCS C hoạt động như thế nào trên Piklab nhé.

1. Cài đặt Piklab:
Từ phiên bản Ubuntu 8.04 trở lên, việc cài đặt Piklab trở nên đơn giản với Synaptics, và từ phiên bản 8.04 thì Piklab mới chạy ổn định trên Ubuntu. Do vậy, yêu cầu đầu tiên đó là bạn hãy dùng Ubuntu 8.04++

F bỏ qua bước này vì không có vấn đề gì quan trọng cả khi đã dùng Synaptics.

2. Cài đặt CCS C:
Vấn đề chúng ta gặp đó là CCS C chỉ làm việc với Windows, do vậy, rõ ràng chúng ta cần sự hỗ trợ của Wine. Vấn đề thứ hai, đó là CCS C có đi kèm theo các file bản quyền, và cách activate như thế nào?

Bước 1: Chép các file bản quyền CCS C mà bạn nhận được (ở đâu đó thì tùy, nhưng bạn nhớ rằng R&P là nhà phân phối chính thức duy nhất của CCS C tại Việt Nam, và vì vậy làm ơn đừng xin F các file này ) vào một thư mục nào đó trên Ubuntu của bạn.

Bước 2: Giả sử file bạn download được là setup_pwhd.exe chẳng hạn. Đây là file cài đặt mà bạn dùng trên Windows để cài CCS C. Hãy bỏ nó ở thư mục home/Applications/CCSC/setup_pwhd.exe

Chạy dòng lệnh:
Code:
$ wine Applications/CCSC/setup_pwhd.exe
Oki, bây giờ bạn bắt đầu quá trình cài đặt giống y như trên Windows, không có gì phức tạp cả. Có thể nó sẽ bị lỗi đâu đó, đừng bấm vào các nút báo lỗi đó, cứ cho nó chạy tiếp đến khi kết thúc.

Vấn đề này F vẫn chưa nghiên cứu kỹ, nên tạm thời để đó, nhưng nó vẫn chạy rất ổn. Lỗi này được báo do nó cài IDE của CCS C. Mà IDE thì ta không cần dùng của CCS C, ta đã dùng Piklab rồi, nên ta có thể bỏ qua.

Bước 3: Cấu hình Piklab để chạy CCS C
- Tạo một dự án với Piklab bằng cách tạo một Projects >> New Project.
- Cấu hình thông thường bằng việc chọn Device. Ở ví dụ này F chọn PIC6F887.
- Chọn Tool Chains là CCS C ở (Setting >> Tool Chains)
- Chọn CCS C như trong hình, và chuyển Executable Type sang Windows thay vì là Unix.

Oki, bạn sẽ thấy mọi việc hoàn toàn đơn giản. Chú ý là khi chuyển qua Windows thì bạn sẽ thấy dòng chữ "ccsc" found ở chỗ Compiler. Và đừng sửa gì nữa cả, mặc định nó sẽ chạy Wine, dòng Path không cần điền gì. Xem hình dưới đây.

Bước 4: Tạo file mới, add Source File và bắt đầu code thôi.

Cuối cùng Build All.

Mọi thứ thật ok, không có gì khác biệt với Windows.

F để dành lại những vấn đề chuyên sâu hơn cho các bạn thử nghiệm và thảo luận. Những Screenshots trong bài được chụp từ máy của F, và nó hoàn toàn chạy rất oki, không hề có báo lỗi.

Lưu ý: Trong bài viết này F không chú trọng tới vấn đề một chương trình thế nào, chỉ kiểm tra hoạt động của Piklab trên Ubuntu 8.04 mà thôi.

Chúc vui
Hình Kèm Theo
File Type: png Screenshot-Configure Toolchains - Piklab.png (45.0 KB, 303 lần tải)
File Type: png testCCSC.c - Piklab.png (99.0 KB, 53 lần tải)
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-05-2008, 01:15 PM   #2
kyloti_dung
Đệ tử 1 túi

:
Xin hỏi bác F là: nếu không dùng Ubuntu dùng các distro khác của linux được không vậy? ví dụ như slackware chảng hạn.Dùng thàng S quen rồi!!
kyloti_dung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-05-2008, 06:38 PM   #3
kyloti_dung
Đệ tử 1 túi

:
Em da tim duoc loi giai roi bac F ah! Dung slackware thi dung cong cu gputils su dung sdcc va gpsim . Em rat thich tim hieu ve linux va Pic nhung em moi bat dau hoc, em rat mong su giup do bac F. Em la sinh vien CNTT va di theo phan lap trinh Nhung(embedded)
em chon Pic va linux lam diem khoi dau.Ve linux thi em la dan CNTT nen khong co gi kho khan, cai kho khan lon nhat la PIC va giao tiep giua linux va PIC. Bac F co the noi ky hon ve giao tiep giua linux va PIC duoc khong? Cam on Bac truoc nha !

namqn: bạn sửa lại thành bài viết tiếng Việt có dấu. Những bài viết sau đề nghị bạn dùng tiếng Việt có dấu, cám ơn bạn.
Old 31-05-2008, 04:57 PM   #4
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Trích:
Nguyên văn bởi kyloti_dung View Post
Em da tim duoc loi giai roi bac F ah! Dung slackware thi dung cong cu gputils su dung sdcc va gpsim . Em rat thich tim hieu ve linux va Pic nhung em moi bat dau hoc, em rat mong su giup do bac F. Em la sinh vien CNTT va di theo phan lap trinh Nhung(embedded)
em chon Pic va linux lam diem khoi dau.Ve linux thi em la dan CNTT nen khong co gi kho khan, cai kho khan lon nhat la PIC va giao tiep giua linux va PIC. Bac F co the noi ky hon ve giao tiep giua linux va PIC duoc khong? Cam on Bac truoc nha !

namqn: bạn sửa lại thành bài viết tiếng Việt có dấu. Những bài viết sau đề nghị bạn dùng tiếng Việt có dấu, cám ơn bạn.
Dùng PIC16 thì dùng SDCC là hợp lý rồi, dùng PIC18 thì có thể dùng SDCC hoặc MPLAB C18. Dùng dsPIC thì hiện nay C30 vẫn là good nhất.

Bác bqviet đang hỗ trợ cộng đồng về vấn đề dịch C30.

Về giao tiếp trên Linux thì bạn có thể tìm hiểu thằng cutecom này. Nó khá hay ho đấy và có thể chạy luôn.

Hiện nay cộng đồng điện tử, mà nói cụ thể là F đang phát động sử dụng (K)Ubuntu và Piklab. F cũng đang phát động hoạt động này đồng thời cũng đang support cho Piklab. Một số thành viên cũng trao đổi về vấn đề này.

Tất nhiên đây là vấn đề còn ít người quan tâm, nhưng trên đời vẫn có những thằng kiểu như F... và bạn .

Nói đùa tí, nhưng nó thực sự hay ho và hiệu quả cho tương lai ở Việt Nam. Cụ thể là F đang định hướng cho công ty để sau này phát triển tất cả mọi hệ thống điều kiển sẽ dựa trên nền Ubuntu.

Nếu bạn có hứng thú tham gia vấn đề này, rất hoan nghênh bạn cùng tham gia.

Chúc vui
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-07-2008, 01:42 PM   #5
kyloti_dung
Đệ tử 1 túi

:
Thời gian qua em bận quá không ghé thăm phần này của Bang chủ được! Giờ em đang tập lập trình cho Pic6f877a dùng SDCC trên nền Slackware bằng ngôn ngu C . Em làm một ví dụ về led 7 đoạn, em dịch ra file hex rồi nạp vào Pic bằng mạch nạp JDM . Nhưng khổ nỗi cái mạch test của em nó không chịu chạy em nói sơ qua về linh kiện mà em dùng rồi Bác F xem và giúp em cái nha!!
Chíp : Pic16f877a
Dao động -Thạch anh: 20 MHz, -Tụ : 33 pF
Mạch Reset - Điện trở : 4k7 , - Tụ : 10 uF
Old 30-07-2008, 01:55 PM   #6
kyloti_dung
Đệ tử 1 túi

:
Em chỉ mới học PIc làm sao mà có thể dùng dspic được hả Bác F . Trước hết em học con pic6f877 dùng SDCC cho thành thạo đã rồi em sẽ dùng các trình dịch khác trên linux và lập trình cho các dòng pic cao hơn . Hiện giờ em đã tìm hiểu xong trình dịch SDCC và trình mô phỏng Gpsim và chương trình nạp Picprog trên nền Slackware . Em rất mong Bang chủ thường xuyên cập nhật những trình dịch mới cho pic trên linux để anh em cùng học hỏi và học tập .
Old 08-08-2008, 02:29 PM   #7
phamminhtuan
Super Moderator

phamminhtuan's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi kyloti_dung View Post
Em chỉ mới học PIc làm sao mà có thể dùng dspic được hả Bác F . Trước hết em học con pic6f877 dùng SDCC cho thành thạo đã rồi em sẽ dùng các trình dịch khác trên linux và lập trình cho các dòng pic cao hơn . Hiện giờ em đã tìm hiểu xong trình dịch SDCC và trình mô phỏng Gpsim và chương trình nạp Picprog trên nền Slackware . Em rất mong Bang chủ thường xuyên cập nhật những trình dịch mới cho pic trên linux để anh em cùng học hỏi và học tập .
Bạn đã tìm hiểu xong SDCC và ..., bạn đã học được nhiều ở diễn đàn, vậy hãy chia sẻ những điều bạn đã học được với mọi người, những tài liệu hay thông tin về SDCC trên Ubuntu hay Piklad trên diễn đàn còn rất ít, hi vọng bạn bớt chút thời gian để "anh em cùng học hỏi và học tập"
phamminhtuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-03-2009, 09:09 PM   #8
s8dtvt
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi falleaf View Post
Các vấn đề chúng ta quan tâm ở đây để làm quen với Piklab và CCS C trên Piklab đó là:
- Cài đặt Piklab
- Cài đặt CCS C
- Tạo một dự án bằng Piklab
- Biên dịch

Tất nhiên trong quá trình này chúng ta sẽ phải dần tìm hiểu các vấn đề liên quan, nhưng trong bước đầu vui vẻ này, chúng ta chỉ cần một dự án nhỏ để thấy rằng CCS C hoạt động như thế nào trên Piklab nhé.

1. Cài đặt Piklab:
Từ phiên bản Ubuntu 8.04 trở lên, việc cài đặt Piklab trở nên đơn giản với Synaptics, và từ phiên bản 8.04 thì Piklab mới chạy ổn định trên Ubuntu. Do vậy, yêu cầu đầu tiên đó là bạn hãy dùng Ubuntu 8.04++

F bỏ qua bước này vì không có vấn đề gì quan trọng cả khi đã dùng Synaptics.

2. Cài đặt CCS C:
Vấn đề chúng ta gặp đó là CCS C chỉ làm việc với Windows, do vậy, rõ ràng chúng ta cần sự hỗ trợ của Wine. Vấn đề thứ hai, đó là CCS C có đi kèm theo các file bản quyền, và cách activate như thế nào?

Bước 1: Chép các file bản quyền CCS C mà bạn nhận được (ở đâu đó thì tùy, nhưng bạn nhớ rằng R&P là nhà phân phối chính thức duy nhất của CCS C tại Việt Nam, và vì vậy làm ơn đừng xin F các file này ) vào một thư mục nào đó trên Ubuntu của bạn.

Bước 2: Giả sử file bạn download được là setup_pwhd.exe chẳng hạn. Đây là file cài đặt mà bạn dùng trên Windows để cài CCS C. Hãy bỏ nó ở thư mục home/Applications/CCSC/setup_pwhd.exe

Chạy dòng lệnh:
Code:
$ wine Applications/CCSC/setup_pwhd.exe
Oki, bây giờ bạn bắt đầu quá trình cài đặt giống y như trên Windows, không có gì phức tạp cả. Có thể nó sẽ bị lỗi đâu đó, đừng bấm vào các nút báo lỗi đó, cứ cho nó chạy tiếp đến khi kết thúc.

Vấn đề này F vẫn chưa nghiên cứu kỹ, nên tạm thời để đó, nhưng nó vẫn chạy rất ổn. Lỗi này được báo do nó cài IDE của CCS C. Mà IDE thì ta không cần dùng của CCS C, ta đã dùng Piklab rồi, nên ta có thể bỏ qua.

Bước 3: Cấu hình Piklab để chạy CCS C
- Tạo một dự án với Piklab bằng cách tạo một Projects >> New Project.
- Cấu hình thông thường bằng việc chọn Device. Ở ví dụ này F chọn PIC6F887.
- Chọn Tool Chains là CCS C ở (Setting >> Tool Chains)
- Chọn CCS C như trong hình, và chuyển Executable Type sang Windows thay vì là Unix.

Oki, bạn sẽ thấy mọi việc hoàn toàn đơn giản. Chú ý là khi chuyển qua Windows thì bạn sẽ thấy dòng chữ "ccsc" found ở chỗ Compiler. Và đừng sửa gì nữa cả, mặc định nó sẽ chạy Wine, dòng Path không cần điền gì. Xem hình dưới đây.

Bước 4: Tạo file mới, add Source File và bắt đầu code thôi.

Cuối cùng Build All.

Mọi thứ thật ok, không có gì khác biệt với Windows.

F để dành lại những vấn đề chuyên sâu hơn cho các bạn thử nghiệm và thảo luận. Những Screenshots trong bài được chụp từ máy của F, và nó hoàn toàn chạy rất oki, không hề có báo lỗi.

Lưu ý: Trong bài viết này F không chú trọng tới vấn đề một chương trình thế nào, chỉ kiểm tra hoạt động của Piklab trên Ubuntu 8.04 mà thôi.

Chúc vui
em đã cài piklab và ccs c 4.084. Khi cấu hình piklab đế chạy ccs c thì không chuyển Executable Type sang Windows được.
em đang dùng ubuntu 8.10. Mong anh chỉ giúp
s8dtvt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-04-2009, 06:16 PM   #9
311
Nhập môn đệ tử

:
Red face

Mấy sư huynh cho em địa chỉ mấy trang Web tải CCS 4.084 .Đệ tải được nhưng giải nén đều báo lỗi.
311 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài