PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-07-2005, 10:38 PM   #1
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Hướng dẫn mạch nạp Falleaf PIC1

Các bạn download hướng dẫn mạch nạp Falleaf PIC1 tại đây
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-07-2005, 11:29 AM   #2
chukhivuitinh
Đệ tử 2 túi

:
huynh ơi ,sao em tải về rùi nhưng ko mở được ,em xài acrobat 7.0 ,nó báo lỗi là ko thể mở tài liệu này được ,bị mí cái luôn ,cái tomtat.pdf ,cái CL.. cũng ko mở được ,hichic đang tính tự làm cái mạch nạp .Ah cái orcard á ,em thấy phần 1 là orcard.pdf ,phần 2 là lại là orcard3.pdf ,vậy có gì khác nhau ko ? ( xin lỗi vì em chưa có thực hành nên ko bit rõ ,em cài cái orcard hoài hun được nên chưa thực hành được (em cài xong chẳng thấy cái capture đâu hit ),cái 9.2 đã vậy rùi thì cái 10.5 hun bit sao đây) .

thay đổi nội dung bởi: chukhivuitinh, 24-07-2005 lúc 11:54 AM.
chukhivuitinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-07-2005, 08:50 PM   #3
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Có thể đường truyền bị lỗi, cho nên bạn download không đủ, bạn down lại đi, vì tôi luôn kiểm tra rất kỹ trước khi up lên.

Về ORCAD, tôi không xài orcad 10 nên không biết.
Old 01-08-2005, 04:41 PM   #4
chukhivuitinh
Đệ tử 2 túi

:
huynh cho em hỏi cái ,cái header 6 trong cái mạch nạp đoá nối dzới cái gì dzay huynh ???

thay đổi nội dung bởi: chukhivuitinh, 01-08-2005 lúc 04:46 PM.
chukhivuitinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-08-2005, 11:18 AM   #5
thotrang
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi chukhivuitinh
huynh ơi ,sao em tải về rùi nhưng ko mở được ,em xài acrobat 7.0 ,nó báo lỗi là ko thể mở tài liệu này được ,bị mí cái luôn ,cái tomtat.pdf ,cái CL.. cũng ko mở được ,hichic đang tính tự làm cái mạch nạp .Ah cái orcard á ,em thấy phần 1 là orcard.pdf ,phần 2 là lại là orcard3.pdf ,vậy có gì khác nhau ko ? ( xin lỗi vì em chưa có thực hành nên ko bit rõ ,em cài cái orcard hoài hun được nên chưa thực hành được (em cài xong chẳng thấy cái capture đâu hit ),cái 9.2 đã vậy rùi thì cái 10.5 hun bit sao đây) .
Chú khỉ lo cài Orcad9.2 mà xài,cài 9.2 chưa được mà đòi cài 10 để làm gì????
Tài liệu down về vẫn đọc tốt mà.
thotrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-08-2005, 11:09 PM   #6
bybb
Nhập môn đệ tử

:
Download lại đi. Do lỗi đường truyền ấy mà
Tôi cũng bị thế mấy lần rồi
bybb vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-08-2006, 02:26 PM   #7
trungnnd
Nhập môn đệ tử

:
Sư huynh F ơi cho đệ hỏi

Em tìm mãi sao ko thầy mạch điện của mạch nạp Falleaf PIC1 này ở đâu nhỉ?
Nhờ huynh chỉ đường dùm.
trungnnd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-08-2006, 07:11 PM   #8
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Mạch nạp Falleaf PIC1 chính là mạch nạp PG2C của Olimex, tôi vừa đưa lên ftp server khi trả lời cho thienthan ở luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=560

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2006, 12:04 AM   #9
player
Nhập môn đệ tử

:
Không biết vẽ đế cắm Pic trong Orcad

Chào các anh ,em là thành viên mới muốn học Pic và cũng mới học Orcad .Và định tự làm một cái mạch nạp cho mình .Em định dùng Orcad để vẽ cái mạch PG2C của Olimex rùi đem cho người ta in mạch nhưng không biết vẽ cái đế cắm nạp con Pic như thế nào trong Orcad ở mạch nạp PG2C .Mong các anh có thể chỉ giúp em.Em cảm ơn rất nhiều
player vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2006, 11:14 AM   #10
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Em muốn tự làm để mà dùng (đảm bảo việc dùng để nạp), thay vì đi đặt mạch lẻ ở bên ngoài, em mua luôn cái mạch làm sẵn của picvietnam (em có thể mua riêng board mạch, rồi về tự hàn, hoặc mua thành phẩm).

Nếu muốn làm để tự học. Em chọn HEADER 5x2, em nhớ add đầy đủ thư viện vào, và trong phần chọn linh kiện, em gõ vào đó, header 5x2. Đây là chuẩn của picvietnam.

http://www.picvietnam.com/forum//sho...p?t=485&page=4
Xem bài viết giới thiệu ảnh chuẩn nạp header 5x2 của picvietnam.

http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=2637

Trên mạch nạp, em không vẽ phần kết nối với bootloader, mà chỉ vẽ phần ICSP. Dãy 5 chân Bootloader em để trống.

Chúc vui.
Old 03-09-2006, 05:40 PM   #11
player
Nhập môn đệ tử

:
Anh falleaf ơi ,cho em hỏi ,từ một tập tin đã vẽ bằng capture rồi sau đó em chuyển qua Layout .Nhưng khi chuyển nó qua Layout thì nó hỏi là :Tìm footprint cho từng linh kiện (chân của các linh kiện) .vậy ta làm cách nào để tìm đúng chân cho từng linh kiện ,ví dụ như tìm chân cổng com,điện trở,biến trở ,tụ điện.... Làm cách nào mà ta biết nó cần chân ra sao.
Old 18-09-2006, 09:20 PM   #12
player
Nhập môn đệ tử

:
Hỏi mạch nạp PG2

Em hiện giờ đã vẽ xong mạch bằng Orcad và chuẩn bị đi đặt mạch.Nhưng cho em hỏi trong bản vẽ mạch nạp PG2 đó .Có 4 dãy chân cắm thế khi nạp thì con Pic sẽ cắm vào cặp chân cắm nào đây .Cặp SV1 và SV4 hay là cặp SV1 và SV2 trong hình vẽ đây.Mong các anh chỉ giúp
Old 19-09-2006, 02:36 PM   #13
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi player View Post
Em hiện giờ đã vẽ xong mạch bằng Orcad và chuẩn bị đi đặt mạch.Nhưng cho em hỏi trong bản vẽ mạch nạp PG2 đó .Có 4 dãy chân cắm thế khi nạp thì con Pic sẽ cắm vào cặp chân cắm nào đây .Cặp SV1 và SV4 hay là cặp SV1 và SV2 trong hình vẽ đây.Mong các anh chỉ giúp
Em đi ra mua cái mạch đã làm sẵn của picvietnam rồi về tự hàn cho nó nhanh.

Một là thiết kế của nó dùng chuẩn ICSP-BLD của picvietnam. Cho nên nó sẽ phù hợp với sự phát triển các bộ công cụ làm việc của picvietnam sau này. Khi em mới học, thì nên học theo chuẩn để làm.

Thiết kế mạch in cũng đã được cung cấp trên này.

Chính vì vậy, anh rất ngại trả lời các câu hỏi về mạch này: một là, anh chả thể biết em thiết kế đúng hay sai; hai là, những câu hỏi về mạch này được lặp đi lặp lại quá nhiều lần, kể cả qua email và trên diễn đàn. Hơn 2 năm nay từ khi anh phổ biến cái mạch này trên diễn đàn, thì gần như anh phải trả lời về câu hỏi này mãi, mà thực chất mạch này chính là mạch PG2C của Olimex thiết kế, chỉ đổi cho phù hợp với thiết kế ở Việt Nam là thay 2 con trans mà thôi.

Vì vậy, kể từ bài này trở đi, F khẳng định lại một lần nữa, các mạch này đã được chuẩn hóa và bán tại các cửa hàng của picvietnam. Các bạn có thể mua ở đó, hoặc tự làm mạch bằng các mạch in được cung cấp trên đây.

Nếu có câu hỏi nào về lỗi, thì xin các bạn xem lại các bài viết trước về mạch này trước khi đặt câu hỏi.

Nếu có vấn đề về thiết kế orcad, với những người đang học vẽ orcad và làm mạch, thì xin đặt câu hỏi ở phần Thực hành (vẽ orcad).

Vì nếu như đặt câu hỏi ở đây, một là F lại mất công nói lại, hai là, hướng dẫn xong, nó không chạy, F không muốn làm cái kiểu đem con bỏ chợ, cho nên thà rằng để cho các bạn tự mày mò, các bạn sẽ học được nhiều hơn.

Trả lời cho câu hỏi ở trên của bạn (lỡ viết bài thì trả lời luôn), thứ tự của nó 1,2,3,4, thì chân 1,4 để cắm chip 40, chân 2,3 để cắm chip DIP300 (loại nhỏ).

Nhớ rằng là khi thiết kế, nếu đặt sát DIP300 ở thành DIP600(1,4), thì nó sẽ có một khoảng hở >> xấu. Nên setting >> chọn grid di chuyển còn 50, sau đó thì chỉnh cho cái DIP300 (2,3) nằm ngay chính giữa so với cái DIP600(1,4).

Chúc vui
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài