PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-08-2009, 12:22 AM   #16
batbatdieu
Đệ tử 4 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi vidieukhiencdn View Post
Trời! bạn gửi crack vào mail mình mà chóng quên nhỉ? hehe
bó tay ông luôn ,tác giả cho free mà crack riếc gì
batbatdieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-08-2009, 05:25 PM   #17
debugger
Đệ tử 2 túi

:
RTB 3.6 Released

Hi all!

RTB 3.6 chính thức ra mắt với tính năng nhập và xuất ảnh bitmap monochrome.

- Thao tác nhập ảnh:
Dùng mspaint hoặc bất kì trình chỉnh sửa ảnh nào để tạo ra file bitmap monochrome.
Trong cửa sổ chính của RTB, các bạn chọn kích thước, rồi click nút create bitmap... Trong cửa sổ pixel editor nhấn nút insert bitmap from file... Chọn file bitmap đơn sắc để mở.
- Để lưu ảnh ra bitmap đơn sắc các bạn nhấn nút save bitmap to file... và chọn type là monochrome bitmap.
- Để xóa ảnh và làm mới, các bạn dùng nút create bitmap... bên cửa sổ chính.

* So với các bản cũ thì bản 3.6 sử dụng màu vẽ khác nhau cho chế độ font (màu vàng) và bitmap (màu xanh truyền thống) ở cửa sổ Pixel Editor. Việc này có tác dụng giúp người dùng dễ dàng phân biệt được là mình đang tạo font hay tạo bitmap. Các bạn nhấn nút dưới cùng, bên phải để thay đổi mode sẽ thấy rõ sự thay đổi này.

Have Fun!
Hình Kèm Theo
File Type: jpg RTB36.JPG (123.9 KB, 18 lần tải)
File Kèm Theo
File Type: zip RTB_EXE_PRO_3_6.zip (143.8 KB, 578 lần tải)
debugger vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-08-2009, 01:01 AM   #18
debugger
Đệ tử 2 túi

:
RTB v3.8 with Serial Interface

Hi All!

Chức năng truyền dữ liệu xuống cổng COM đã chính thức xuất hiện trên RTB v3.8.
Với chức năng này, RTB đã kiêm luôn hai vai trò: phần mềm cho nhà phát triển LED ma trận và phần mềm dành cho người dùng LED ma trận.

Chức năng flood fill (tô màu) và undo (một lần) cũng được thêm vào RTB v3.8.

Giới thiệu chi tiết và Hướng dẫn sử dụng cùng với giao thức truyền qua cổng COM sẽ được công bố trong một hai ngày nữa. Các bạn down về và dùng thử nhé.

P/S: Các bạn có thắc mắc gì cứ hỏi nha!
Hình Kèm Theo
File Type: jpeg RTBv38.JPEG (84.3 KB, 10 lần tải)
File Kèm Theo
File Type: zip RTB_38_EXE.zip (148.3 KB, 425 lần tải)
Old 14-08-2009, 10:14 PM   #19
Mr.Bi
Đệ tử 7 túi

Nơi Cư Ngụ: Đà Nẵng
:
k biết bác nì vs nick bvhoang bên dientuvietnam.net có quan hệ j k ta ?
Mr.Bi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-08-2009, 12:49 PM   #20
debugger
Đệ tử 2 túi

:
RTB - Giao thức truyền dữ liệu ra LED matrix

Hi All!

BLDS là giao thức truyền dữ liệu xuống LED matrix của phần mềm RTB. Các bạn cứ làm bảng LED matrix tuân thủ đúng giao thức BLDS này là có thể dùng phần mềm của mình điều khiển LED matrix được rồi!

Có thể dùng lại Serial Number của bản 3.6 để activate cho bản 3.8.

Phần mềm chưa activate cũng có thể dùng được giao thức này bình thường nên việc test các bảng LED sẽ không bị giới hạn, chỉ có điều ảnh bitmap sinh ra sẽ bị gạch chéo vài phát.

Mình post lên đây bản 3.8 xịn nhất cùng với tài liệu về giao thức BLDS.
Hình Kèm Theo
File Type: jpeg RTBv38.JPEG (85.2 KB, 13 lần tải)
File Kèm Theo
File Type: zip RTB_V38_EXE_PRO.zip (148.6 KB, 426 lần tải)
File Type: pdf RTB BLDS Protocol.pdf (353.1 KB, 563 lần tải)
Old 10-09-2009, 10:07 PM   #21
debugger
Đệ tử 2 túi

:
RTB v3 is now FREE!

Hi All,

RTB v3 Professional bây giờ là phần mềm miễn phí! Ai cần thì mail cho bvhoang42@yahoo.com nhé!

(Chà chà, bài viết lần này ngắn gọn quá!)
Old 25-09-2009, 01:24 PM   #22
Lamz
Nhập môn đệ tử

:
Thumbs up RTB cho matrận led 1 cột?

Trích:
Nguyên văn bởi debugger View Post
Hi All!

BLDS là giao thức truyền dữ liệu xuống LED matrix của phần mềm RTB. Các bạn cứ làm bảng LED matrix tuân thủ đúng giao thức BLDS này là có thể dùng phần mềm của mình điều khiển LED matrix được rồi!

Có thể dùng lại Serial Number của bản 3.6 để activate cho bản 3.8.

Phần mềm chưa activate cũng có thể dùng được giao thức này bình thường nên việc test các bảng LED sẽ không bị giới hạn, chỉ có điều ảnh bitmap sinh ra sẽ bị gạch chéo vài phát.

Mình post lên đây bản 3.8 xịn nhất cùng với tài liệu về giao thức BLDS.
Xin cảm ơn bác Hoàng về RTB thật tuyệt.
Đây là sản phẩm demo ứng dụng từ RTB V3.0.
http://www.youtube.com/profile?user=.../0/eQ1FiNSKGV8
Bao giờ bác mới tung ra RTB V4? Nó có upload bitmap màu được không? đặc biệt là ứng dụng cho matrận 1 cột led xoay tròn? nghĩa là từ 1 hình bitmap color thành một matrận color hình chữ nhật 360 cột(32 bit).
Thanks.Lamz
0908049920
Một lần nữa xin cảm ơn bác rất nhiều.
Lamz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-09-2009, 11:02 PM   #23
Mr.Bi
Đệ tử 7 túi

Nơi Cư Ngụ: Đà Nẵng
:
Trích:
Nguyên văn bởi Lamz View Post
Bao giờ bác mới tung ra RTB V4? Nó có upload bitmap màu được không? đặc biệt là ứng dụng cho matrận 1 cột led xoay tròn? nghĩa là từ 1 hình bitmap color thành một matrận color hình chữ nhật 360 cột(32 bit).
Thanks.Lamz
0908049920
ma trận kiểu ni hơi bị đc đó . tui phải làm thử xem sao . đơn giản mà hiệu quả bất ngờ
Mr.Bi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-09-2009, 04:05 AM   #24
July0027
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi namqn View Post
Nếu là phần mềm thương phẩm, đề nghị bạn quảng cáo ở box "Quảng cáo và bán sản phẩm".

Thân,
Chao các bạn! Mình hiện tại đấ đi làm rồi, không có nhiều thời gian để tìm hiểu. Nhưng hôm nay vào đọc trang này của các bạn. MÌnh rất thích và muốn tìm hiểu về mạch quảng cáo Matrix Led. Mong các bạn giúp đỡ mình!
Thankyou!
July0027 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-09-2009, 11:02 AM   #25
Lamz
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi Mr.Bi View Post
ma trận kiểu ni hơi bị đc đó . tui phải làm thử xem sao . đơn giản mà hiệu quả bất ngờ
Bác có lời khen. Hy vọng Bác Bi làm được nó, để có hàng cạnh tranh chứ.thì phải có sản phẩm cạnh tranh chứ đúng không, ăn thua giá cả và chất lượng thôi. vì một sản phẩm muốn tồn tại Khi nào Bác làm được thì nhớ trình làng cho anh em biết tham khảo nhé.
Đây là loại quang báo trong tương lai gần phải không các bác. Em chưa tung ra thị tường sản phẩm nào hết nên mọi người hãy cùng khám phá nó đi, thật thú vị lắm đó. màu sắc của nó tuyệt đẹp đấy, vì quay bằng webcam nên nó hơi xấu.
Thanks.
Old 28-09-2009, 12:58 PM   #26
debugger
Đệ tử 2 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi Lamz View Post
Thanks.Lamz
0908049920
Wow, mình rất vui vì RTB có ích cho các bạn!

Mình thấy bạn đã đi trước mọi người một bước rồi đấy! Có thể miếng bánh của bạn sẽ bị thu hẹp theo thời gian, nhưng điều quan trọng là nếu luôn luôn sáng tạo thì sẽ luôn tìm được cái bánh mới trước người khác!
Chúc bạn thành công với sản phẩm đẹp và lạ mắt này trong mùa giáng sinh sắp tới!
Old 29-09-2009, 04:19 PM   #27
Lamz
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Wow, mình rất vui vì RTB có ích cho các bạn!

Mình thấy bạn đã đi trước mọi người một bước rồi đấy! Có thể miếng bánh của bạn sẽ bị thu hẹp theo thời gian, nhưng điều quan trọng là nếu luôn luôn sáng tạo thì sẽ luôn tìm được cái bánh mới trước người khác!
Chúc bạn thành công với sản phẩm đẹp và lạ mắt này trong mùa giáng sinh sắp tới!
hi bác. như trong mail em gởi cho Bác. Nếu Bác nói yes về RTB4 cho sản phẩm của em, em em bắt tay vào thiết kế phần cứng và mềm cho nó ok rồi.
Hiện em đã hoàn thành thiết kế cột led 32 RGB outdoor cho quạt cánh 1 m rồi. vài ngày nữa gắn lên quạt 1m sẽ post video lên cho mọi người xem. hứa hẹn nhiều hiệu ứng rất đẹp mắt. chỉ thiếu mỗi cái RTB V4 để hiển thị ảnh nữa thôi.
Ước gì có nhà thờ nào chịu đầu tư cho ngôi sao 3~4 m kiểu này nhỉ, em chỉ tính tiền linh kiện thôi, free soft. mở rộng lên 120 led thì tuyệt vời.
Mong RTBV4 sớm ra mắt.
Thanks, Lamz
Note: Nếu RTB V4 ra mắt. Em sẽ ủng hộ ngay 10 số active đầu tiên. và sẽ cùng hợp tác với bác dài lâu.

thay đổi nội dung bởi: Lamz, 29-09-2009 lúc 04:38 PM. Lý do: thêm phần Note.
Old 29-09-2009, 04:33 PM   #28
Lamz
Nhập môn đệ tử

:
không load được hình

Trích:
Hi all!

RTB 3.6 chính thức ra mắt với tính năng nhập và xuất ảnh bitmap monochrome.

- Thao tác nhập ảnh:
Dùng mspaint hoặc bất kì trình chỉnh sửa ảnh nào để tạo ra file bitmap monochrome.
Trong cửa sổ chính của RTB, các bạn chọn kích thước, rồi click nút create bitmap... Trong cửa sổ pixel editor nhấn nút insert bitmap from file... Chọn file bitmap đơn sắc để mở.
- Để lưu ảnh ra bitmap đơn sắc các bạn nhấn nút save bitmap to file... và chọn type là monochrome bitmap.
- Để xóa ảnh và làm mới, các bạn dùng nút create bitmap... bên cửa sổ chính.

* So với các bản cũ thì bản 3.6 sử dụng màu vẽ khác nhau cho chế độ font (màu vàng) và bitmap (màu xanh truyền thống) ở cửa sổ Pixel Editor. Việc này có tác dụng giúp người dùng dễ dàng phân biệt được là mình đang tạo font hay tạo bitmap. Các bạn nhấn nút dưới cùng, bên phải để thay đổi mode sẽ thấy rõ sự thay đổi này.

Have Fun!
chào bác Hoàng. em test thử RTB V3.8, mục chọn hình bmp sao không được, nó đòi phải chuyển sang dạng đơn sắc. em đã convert mấy cái hình sang trắng đen rồi nhưng vẫn không load được ảnh lên. Giá như RTB của bác tự convert luôn thì sẽ tuyệt hơn nhiều. em vẫn đang bị "pó tay.com" với nó, mặc dù nó chưa đáp ứng được cho led matrix tròn. nhưng viết ra để Bác có thể chỉnh sửa đôi chút giúp cho nhiều gnười khác dễ dàng sử dụng nó hơn. Nếu như nó còn có thể load được cả hình jpg nữa thì càng dễ ứng dụng hơn nữa. Khi đó nò sẽ là phần mềm hữu ích nhất cho led matrix.
Thanks, Lamz
Old 01-10-2009, 09:12 AM   #29
Lamz
Nhập môn đệ tử

:
hi Hoàng,
mình save as monochrome trong paint, và load lên rtb được rồi. nhưng cho hình không rõ.
có cách nào convert cho hình rõ nét hơn như hình cô gái của bạn ko?
Thanks,Lamz
Old 01-10-2009, 11:08 AM   #30
thuan_tb86
Nhập môn đệ tử

:
Em mới học về cái này. Em vẫn chưa hiểu nghiên lý hoạt động của nó. Anh em nào có tài liệu và mạch nguyên lý không cho em em xem được không ạ.
Em cảm ơn!
thuan_tb86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời