PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-07-2007, 09:16 PM   #31
mgdaubo
Đệ tử 1 túi

:
sau 2 tuần mò mẫm em cũng làm được rồi, lỗi là do đoạn code trong ngắt để đảo trạng thái led bị sai
mgdaubo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-05-2009, 10:53 PM   #32
xhieu1908
Nhập môn đệ tử

:
mình đang có mạch nạp PG5V2, mạch thì mình tự làm, nạp bằng winpic, nạp bình thường, nhưng mình muốn hỏi là mình có thể giữ dữ liệu trong EEPROM trong quá trình nạp không?
xhieu1908 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-11-2009, 10:55 AM   #33
halfblood88
Nhập môn đệ tử

:
Code:
  MOVLW  d’20’                       ; đưa giá trị  20 vào thanh ghi W 
  MOVWF            delay‐reg       ; delay‐reg <‐ 20 
loop  
  DECFSZ             delay‐reg,0   ; giảm giá trị trong thanh ghi delay‐reg 
                                            ; và so sánh với 0, kết quả chứa trong W
 GOTO                loop             ; nếu giá tri thanh ghi “delay_reg” khác 0 
                                            ; thì nhảy tới label “loop”
Trong bài hướng dẫn này thì tác giả có nói là thanh ghi delay_reg sẽ giảm 20+1 lần.Ứng với giá trị ban đầu của delay_reg bằng N thì sẽ giảm N+1 lần.Nhưng mình thử phân tích thì thấy thế này:
-Giả sử ban đầu nạp vào thanh ghi delay_reg giá trị là 2.Loop lần 1 sẽ giảm thanh ghi delay_reg xuống còn 1 so sánh rồi thực hiện lệnh goto.Loop lần 2 sẽ giảm thanh ghi delay_reg xuống còn 0 so sánh thì nhảy cách.Như vậy chẳng phải chỉ có 2 lần giảm thanh ghi.Trong khi trong bài hướng dẫn tác giả lại nói là N+1 tức ở đây là 3 lần
-Và như mình thấy ở trên lần giảm thanh ghi cuối cùng tức từ 1->0 thì lệnh goto loop ko được thực hiện vậy sao khi tính thời gian thực hiện lại là 3x(N+1).Có phải lúc đó lệnh Goto loop được thay bởi lệnh nop (1 chu kỳ) + decfsz lần cuối ( 2 chu kỳ) nên được gộp chung vào ko
halfblood88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-11-2009, 08:36 PM   #34
halfblood88
Nhập môn đệ tử

:
Các bậc tièn bối đâu hết rồi.Sao ko ai trả lời vấn đề của mình vậy.Mình hỏi thêm cái này
-khi mnihf thử mô phỏng con 16f877a bằng proteus mình "build all" cái code đưa vào thì nó báo lỗi not found dem.lst .file lst đó là gì vậy/Làm sao sửa lỗi này.
Old 26-11-2009, 10:36 PM   #35
bien_van_khat
...Damned...

bien_van_khat's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Chí Minh
:
Trích:
Nguyên văn bởi halfblood88 View Post
Code:
  MOVLW  d’20’                       ; đưa giá trị  20 vào thanh ghi W 
  MOVWF            delay‐reg       ; delay‐reg <‐ 20 
loop  
  DECFSZ             delay‐reg,0   ; giảm giá trị trong thanh ghi delay‐reg 
                                            ; và so sánh với 0, kết quả chứa trong W
 GOTO                loop             ; nếu giá tri thanh ghi “delay_reg” khác 0 
                                            ; thì nhảy tới label “loop”
Trong bài hướng dẫn này thì tác giả có nói là thanh ghi delay_reg sẽ giảm 20+1 lần.Ứng với giá trị ban đầu của delay_reg bằng N thì sẽ giảm N+1 lần.Nhưng mình thử phân tích thì thấy thế này:
-Giả sử ban đầu nạp vào thanh ghi delay_reg giá trị là 2.Loop lần 1 sẽ giảm thanh ghi delay_reg xuống còn 1 so sánh rồi thực hiện lệnh goto.Loop lần 2 sẽ giảm thanh ghi delay_reg xuống còn 0 so sánh thì nhảy cách.Như vậy chẳng phải chỉ có 2 lần giảm thanh ghi.Trong khi trong bài hướng dẫn tác giả lại nói là N+1 tức ở đây là 3 lần
Bạn phân tích đúng, ko rõ đoạn code ví dụ bạn lấy từ đâu
Trích:
-Và như mình thấy ở trên lần giảm thanh ghi cuối cùng tức từ 1->0 thì lệnh goto loop ko được thực hiện vậy sao khi tính thời gian thực hiện lại là 3x(N+1).Có phải lúc đó lệnh Goto loop được thay bởi lệnh nop (1 chu kỳ) + decfsz lần cuối ( 2 chu kỳ) nên được gộp chung vào ko
Lệnh decfsz ở lần cuối cùng sẽ mất 2 chu kỳ máy, 1 chu kỳ để thực hiện thao tác trừ 1, 1 chu kỳ trễ do thay đổi thanh ghi PC (bỏ qua lệnh goto). Do đó công thức tính chính xác là 3N + 2

Xin đặt code trong thẻ [ code ] [ /code ]
bien_van_khat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-11-2009, 01:18 AM   #36
halfblood88
Nhập môn đệ tử

:
cái này lấy từ file hướng dẫn học pic từ dễ tới khó trong 4rum này của tác giả Nguyễn Trung Chính soạn ra.
Old 26-12-2009, 07:38 PM   #37
tranphong2
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi halfblood88 View Post
Các bậc tièn bối đâu hết rồi.Sao ko ai trả lời vấn đề của mình vậy.Mình hỏi thêm cái này
-khi mnihf thử mô phỏng con 16f877a bằng proteus mình "build all" cái code đưa vào thì nó báo lỗi not found dem.lst .file lst đó là gì vậy/Làm sao sửa lỗi này.
Lỗi này do đường dẫn đến file biên dịch của bạn có dấu cách (tên folder có dấu cách) chỉ cần sửa tên folder lại là biên dịch được

Chúc thành công

thay đổi nội dung bởi: tranphong2, 26-12-2009 lúc 11:41 PM.
tranphong2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-08-2010, 11:20 PM   #38
dTw
Nhập môn đệ tử

:
Các anh cho em hỏi? Em mới bắt đầu tìm hiểu PIC, lúc trước em đã dùng qua AVR nên có 1 số thắc mắc sau:
1. Em đọc datasheet của PIC16F887 thấy 1 số chân I/O của PIC có weak pull-up, vậy mình có thể chỉnh hướng chân đó là input rồi đặt nó ở mức cao như điện trở trong kéo lên của AVR không?
2. Khi dùng chức năng ADC, mình mắc điện áp tham chiếu như thế nào vì em thấy có tới 2 chân là VREF+ và VREF-?
dTw vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-08-2010, 03:36 PM   #39
qiang412
Nhập môn đệ tử

:
Question help me....................

cho em hỏi cái nha:
1: em tạo ra một file defs_f877A trong ccs nhưng khi save nó không cho phép tạo ra file *.h mà chỉ tạo được file *.c thui, vậy khi em thực hiện #include <defs_f877A.c> thì có được không (em build thì thấy không bị lỗi nhưng cũng chưa hiểu nên không an tâm). bác nào chỉ em cái?
2: em sử dụng timer0 để thực hiện định thời, muốn nó không đếm nữa thì phải làm thế nào?
3: em sử dụng ccs c 4.069 để viết chương trình, khi build (hình như dùng keyfilegen_file di cùng bản cài ) thi thấy thông báo tạo ra được file *.hex, nhưng em vào folder lưu bài làm thì không thấy, dùng proteus để mô phỏng, em thử nhập file c souser vào thì được nhưng chạy chương trình thấy bị lỗi, vậy lỗi của em là do đâu? các bác giúp em giải quyết với.
thanks!
qiang412 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-07-2012, 04:20 PM   #40
nickyshadow
Đệ tử 1 túi

nickyshadow's Avatar

:
Cho mình hỏi, mình thực hành trên kit của phòng thí nghiệm, kit dùng loại MCU card 80 chân, trên có con 18f8520, vậy cái loại pic như vậy có thể mua ở đâu đc, tại em sợ là chẳng may mình làm cái gì đó nó có thể bị hư, mà ko biết giá cả là bao nhiêu, em google nhưng chưa thấy ai rao hết
nickyshadow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-07-2015, 12:51 AM   #41
duongtieng
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi thanhkyanh View Post
em dang loay hoay về timer ,đọc trong data sheet mà không hiểu gì cả
mình cũng có thắc mắc giống bạn
duongtieng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-10-2015, 04:47 PM   #42
phongthuy113