PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Cảm biến

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Cảm biến Camera, siêu âm, hồng ngoại, gyro, la bàn...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 02-04-2016, 12:41 PM   #1
trumot
Nhập môn đệ tử

:
Exclamation Encoder còn sống hay đã chết,dien ap ra encoder thấp

Chào anh Nam và các bạn!
Mình đang có một cái động cơ không đồng bộ 3 phase , không có bất kì 1 tham số nào, sau trục nó có gắn 1 cái encoder loại E2-1 2000 p/r của hãng tikki denso ,loại 10 chân , cực A,B,Z nhưng tìm mãi không có datasheet của nó. Khi test encoder còn sống hay đã chết , mình cấp nguồn 5V cho nó , dùng osilo test xung kênh A và B , nhận thấy vẫn có xung ra , nhưng điện áp mức cao ở kênh A chỉ có gần 1Volt , chân B khá hơn khi đc gần 3V. nhưng vđk ko đọc đc, mình dùng dspic33f. Vậy mình có 1 số câu hỏi như sau cần anh Nam và các bạn tư vấn!
1. Encoder của mình vẫn còn sống đúng không ! Cho hỏi có ai từng làm việc với encoder nikki denso cho mình hỏi tại sao đầu ra của mình điện áp thấp như vậy , phải chăng đầu ra ở dạng open collecter . Cach khắc phục nó như thế nào ( khuếch đại , treo trở) , ..... ? Vì sau mấy hôm tìm datasheet của ns nhưng chưa có nên mình rất hoang mang , ai đã gặp trường hợp này thì tư vấn giúp mình !
2. Muốn điều khiển động cơ không có tham số như vậy ! Hướng điều khiển hợp lí là như thế nào , mình đã chạy U/f . Mong muốn cuối cùng của mình là điều khiển sensorless , dùng cái encoder kia để kiểm tra thuật toán đúng hay không ? Nhưng thông số ko có nên khá khó !
trumot vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Tags
falleaf, namqn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài