PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Truyền thông > Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART...

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART... Những giao tiếp được tích hợp trên PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 07-07-2011, 07:17 PM   #1
notrino1506
Nhập môn đệ tử

:
Hỏi về giao tiếp của pic 16f877a và modem sim 300

Chào các sư huynh,

Em đang bị chết dí với cái giao tiếp USART của PIC và modem SIM 300 đây. Mong các sư huynh giúp đỡ.

Vấn đề của em là: dữ liệu từ MODEM SIM300 (Tx) về PortC.7 (Rx) lúc nào cũng bị SET OERR và FERR.

Em đã cố gắng test từng module một:

- Giao tiếp giữa PIC và máy tính rất chuẩn. Phát và nhận đều đẹp (em set PIC: SPBRG=D'25';TXSTA=0x26; RCSTA=90; máy tính: baudrate=9600; bit:8;stop bit=1; parity=0; flow control=none). Em có chạy debug thì dữ liệu đều chuẩn!

- Giao tiếp giữa module SIM300 và máy tính cũng vậy (máy tính vẫn set như chế độ trên)! Em gửi và nhận lệnh AT chính xác.

Nhưng khi em thử kết nối chân Tx của SIM với Rx của PIC (mục đích là chỉ để nhận dữ liệu từ SIM về PIC và lưu trong RAM khi PIC ngắt nhận data). Em test bằng các nhắn tin đến module SIM. Lần nào cũng ngắt được, nhưng lần nào cũng bị báo tràn (oerr) và (ferr). Và đơ luôn!!!

=========================================
Em coi datasheet của PIC: nó bảo là lỗi tràn là do nhiều dữ liệu đến quá mức cho phép??? Còn cái FERR là do PIC ko nhận được bit stop của dữ liệu từ SIM300???
=========================================
Em rất nghi ngờ cái baud rate của module SIM300. Vì nếu bị lỗi về lập trình thì PIC đâu thể liên lạc được với máy tính (em cũng dùng ngắt nhận dữ liệu RCIE). Nhưng lại nghe nói là SIM300 tự điều chỉnh cho phù hợp với các thiết bị được kết nối. Em không tìm cái datasheet của con SIM300 (nói về cách thức truyền; baudrate; các chế độ delay trong lúc truyền và nhận dữ liệu). Đa số em tra toàn về lệnh AT cà sơ đồ chân thôi!!
-------------------------------------------------------------------------
Túm lại, em chiến đấu với cái vụ này 3 ngày ròng rã. Test đủ kiểu nhưng vẫn thế! Trên thực tế là người ta làm đầy ra đó rồi mà em vẫn chưa làm được. Mong sư huynh nào đã từng trải qua cho em ít gợi ý nhé!!!
notrino1506 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn