PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Điều khiển nguồn

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Điều khiển nguồn Thảo luận về vấn đề thiết kế nguồn cho các thiết bị

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 10-01-2012, 12:49 AM   #13
chairman_t
Đệ tử 2 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi goldstar09 View Post
Chào mọi người!

Hiện mình đang có dự định thực hiện một bộ DC-DC converter có sử dụng dsPIC làm bộ phát PWM và điều khiển mọi chức năng khác của sản phẩm.

Xin được hỏi mọi người, so với phương án sử dụng các IC analog chuyên dụng, thì phương án sử dụng vi điều khiển, mà cụ thể là dòng dsPIC33F, liệu có khả thi trong điều kiện sử dụng thực tế hay không?

Mình cũng chưa thạo về các họ dsPIC, thông qua tìm hiểu mình được biết, đối với các ứng dụng liên quan đến chuyển đổi năng lượng, có thể dùng dsPIC33F "GS"series đóng vai trò là bộ điều khiển mọi chức năng được tích hợp của sản phẩm. Theo các bạn, ngoài dòng dsPIC33 nêu trên, thì mình có thể thực hiện được với những dòng dsPIC33 nào khác nữa không? Đối với dòng dsPIC chuyên về điều khiển động cơ có hỗ trợ tốt cho chức năng này hay không?

Trong ứng dụng của mình, bộ DC-DC converter sử dụng kiểu push-pull (vì sử dụng điện áp từ acquy), nhưng nguyên lý hoạt động có khác kiểu push-pull thông thường một chút. Đó là duty cycle của hai kênh PWM luôn > 50% thay vì luôn < 50% trong kiểu push-pull thông thường. Có nghĩa giữa hai tín hiệu PWM không cần có khoảng dead time.

Vậy xin cho mình hỏi là, với dsPIC33 mình có thể lập trình để có được hai kênh PWM có duty >50% được hay không?

Rất mong được mọi người ủng hộ và giúp đỡ.

Thân!
bác chắc đã hoàn thành được phần này, sử dụng loại dspic nào vậy?