PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Cảm biến

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cảm biến Camera, siêu âm, hồng ngoại, gyro, la bàn...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 28-06-2006, 01:08 AM   #11
polaris2511bk
Đệ tử 1 túi

polaris2511bk's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCM
:
cam bien sieu am

Bây h em trình bày lại toàn bộ ý kiến của em... anh xem rồi góp ý cho em với....
Mục đích của em là làm một thiết bị để dò đường, nói đúng hơn là phát hiện vật cản.
Nguyên tắc: dựa trên sự phát và thu sóng siêu âm phản hồi, thời gian sóng truyền đi và nhận lại/2 x vận tốc sóng trong không khí = khoảng cách từ đầu dò đến vật cản.
Bây giờ em muốn làm dạng 2 kênh: hoặc 2 con fat và 2 con thu, hoặc 2 con fat và 1 con thu.
Gọi con fat la T, con thu là R
Vấn đề :
1/ 2 con fat T dc đặt với nhau như thế nào? R đc đặt ở vị trí nào ạ?
2/ làm cách nào để R nhận ra dc tín hiệu quay trở về nào là tín hiệu của T1 hay T2???
Theo em nghĩ có các trường hợp sau xảy ra:
a)nếu fat lần lượt T1 trước, tín hiệu fan hồi trở về của T1 đc nhận thì T2 mới dc fat, nhu vay thoi gian là qua nhiều, xử lý chậm...=> ko dat dc yeu cau
b)nếu phát T1, sau đó phat tiep T2, tín hiệu quay về sẽ có 2 trường hợp:
*)nếu d1>d2( d= khoảng cách từ đầu fat đến vật cản) thì tín hiệu fan hồi của T2 sẽ về trc, hoặc cùng lúc với T1=> cross talk?, nếu R chỉ làm nhiệm vụ thu, việc phân biệt các tín hiệu thu về là của vi xử lý thì vi xử lý có phân biệt được không ạ?
*) d1<= d2, fan hồi của T1 đến trc T2, tín hiệu sẽ đươc xử lý lần lượt=> xử lý chậm...
c) nếu fat T1 và T2 cùng lúc, tín hiệu quay về cùng lúc, tin hiệu quay về trc sau...cũng sẽ xử lý và phân biệt như thế nào ạ?
3/ khi thu đc tín hiệu fan hồi là tín hiệu dạng xung, bằng tính toán, ta tính dc khoảng cách đến vật cản=> đưa vào vi xử lý thì có cách nào để xuất khoảng cách đó ra bằng tiếng nói ko?dung loại vi xử lý nào? Dùng pic đc ko anh?
Đó là vân đề em đang suy nghĩ hiện nay...nếu mà dùng thuật toán thì đó là thuật toán nào ạ? Anh có thể hướng dẫn cho em đc ko ạ?
bây h em đang làm bài toán tính thời gian phát xung mà em không biết phải làm thế nào? Thời gian thế nào là hợp lý?...
Em cảm ơn anh ạ!
polaris2511bk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn