PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Các Đề Tài > PIC Việt Nam - Chuyên nghiệp

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

PIC Việt Nam - Chuyên nghiệp Chúng ta sẽ thảo luận ở đây nhưng vấn đề về phương pháp nghiên cứu, cách làm việc và tổ chức công việc...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 02-01-2011, 09:01 PM   #1
vodich01
Đệ tử 1 túi

:
Mọi người giúp đỡ về đề tài súc sắc

Mình được một giáo sư ra đề tài là tạo ra được 3 con súc sắc chạy số random từ 1-6 cho từng con, dùng PIC16F876. Cái con pic này có 28 chân và được chia sẵn ra thành 3 port rồi.(cái sơ đồ mình chụp = webcam nên nó mờ, nên mình khoanh lại các vùng port.)
-Vùng màu đỏ là port A từ chân số 2 đến chân số 7(tổng cộng 6 chân).
-Vùng xanh dương là port C từ chân 11 đến chân 18(tổng cộng 8 chân).
-Vùng vàng là port B từ chân 21 đến chân 28(tổng cộng là 8 chân).
Trong đó ở port A có 2 chân bị chiếm dùng làm nút start, stop. Nên thành ra số chân trống còn lại là 6 + 8 + 8 - 2 = 20 chân trống.
Cái đèn LED mình dùng là 8 segment(như hình). Vì do mình chỉ chạy số từ 1-6 thôi nên cái lỗ segment dùng làm số thập phân ko cần tới, nên số chân tổng cộng mà đèn LED cần là 7 x 3 = 21 chân.

Do đó về lý thuyết thì mình bị thiếu mất 1 chân trống, mà ông thầy ổng nói cái bảng đó gắn đc tới 12 con LED 8 segment lận, nên thấy choáng. Ổng cho đến t6 tuần này trả lời cho ổng, nếu ko xong phần thiết kế này thì sẽ ko thể tiếp tục những phần sau, mà mình thì là newbie trong lĩnh vực này nên đang bị bí, có ai có solution không giúp mình với. Mình định là ko xài 1 segment của LED để cho đủ chân, cách này cũng đc nhưng mình nghĩ nó ko đc hay ho cho lắm và mình chỉ định dùng ở phuơng án ... cuối cùng.
Hình Kèm Theo
File Type: jpg Image(347).jpg (189.6 KB, 6 lần tải)
File Type: png so do mach.png (102.0 KB, 61 lần tải)
vodich01 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn