PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Cảm biến

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cảm biến Camera, siêu âm, hồng ngoại, gyro, la bàn...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-09-2006, 10:24 PM   #1
hoangche
Nhập môn đệ tử

:
Talking có bạn nào biết photdiode không

mình đang cần photdiode BPW21 bạn nào biết con này xin chỉ cho mình,quả thật là minh đả hỏi ở chợ nhật tảo nhưng chả ai biết
minh tìm được con này trong sách LINH KIỆN QUANG Đtử của thầy Dương Minh Trí
Minh mong các bạn giúp đở, trả lời dùm minh nhá
email của minh là: hoangche2003@yahoo.com
hoangche vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2006, 10:46 PM   #2
electronicltv
Đệ tử 4 túi

electronicltv's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bốn biển là nhà
:
Chà photodiode loại này khó tìm à nghen. Hầu như Nhật tảo chỉ bán mấy linh kiện thông dụng thôi. Bạn đang làm mạch gì thế , cứ nói cụ thể ra thì mới giúp bạn được chứ. Bạn có thể thay con photdiode trên bằng linh kiện khác tương đương ví dụ nhé : Photodiode BPW21 hoạt động trong vùng ánh sáng nhìn thấy, bạn có thể xem lại mạch của bạn cần đáp ứng về thời gian, tần số,... thế nào và bạn có thể chọn một con quang trở để thay thế cho con photodiode đó. Nhớ sửa lại mạch một chút là ok. Ở Việt Nam mà bạn cứ cố chọn đúng linh kiện trong sách thì chỉ có mà .... ngồi đợi ship từ nước ngoài về hoặc là lục trong đám đồ cũ, hehehe.
electronicltv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2006, 12:03 AM   #3
trongnghiabk
Nhập môn đệ tử

:
Cool

Chào bạn , mình với hoangche đang cùng làm cái đề tài này (nói chung tụi mình đều ko rành về điện tử ) , tụi mình đang cần con photodiode này để đo cường độ sáng , nhạy trong vùng 420- 480nm do đề tài làm về lĩnh vực y tế nên cần độ chính xác cao nên quang trở ko đáp ứng được nhu cầu, nếu bạn biết con photodiode nào thay thế được thì giới thiệu mình với ( nói chung là nhạy với ánh sáng xanh da trời ). Cám ơn bạn nhìu
trongnghiabk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2006, 11:45 AM   #4
rmitoday
Đệ tử 2 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi electronicltv View Post
Chà photodiode loại này khó tìm à nghen. Hầu như Nhật tảo chỉ bán mấy linh kiện thông dụng thôi. Bạn đang làm mạch gì thế , cứ nói cụ thể ra thì mới giúp bạn được chứ. Bạn có thể thay con photdiode trên bằng linh kiện khác tương đương ví dụ nhé : Photodiode BPW21 hoạt động trong vùng ánh sáng nhìn thấy, bạn có thể xem lại mạch của bạn cần đáp ứng về thời gian, tần số,... thế nào và bạn có thể chọn một con quang trở để thay thế cho con photodiode đó. Nhớ sửa lại mạch một chút là ok. Ở Việt Nam mà bạn cứ cố chọn đúng linh kiện trong sách thì chỉ có mà .... ngồi đợi ship từ nước ngoài về hoặc là lục trong đám đồ cũ, hehehe.
Cái Photodiode BPW21 tạo ra điện áp khi có ánh sáng chiếu vào. Vì vậy làm sao dùng quang trở để thay thế được nhẩy
rmitoday vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2006, 06:21 PM   #5
hoangche
Nhập môn đệ tử

:
lúc đầu minh cần cái detcter trong khoảng 420nm->480 nm
Nhưng ngặc quá không tìm được,mấy bạn có tình cờ nghe đâu đó thì chi minh dùm,Vì ở bướv sóng ánh sáng xanh da trời này thì có quang trở nó nhận không được (có thể được nhưng chẳng thấy tín hiệu đâu hehe)
thanks alot
hoangche vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-02-2007, 07:03 PM   #6
chanbkhn
Nhập môn đệ tử

:
Smile

ùm , đúng đó
mình cũng có đọc qua mấy quyển sách , và cũng đang lăn tăn không biết mua mấy con photdiode BPW21 và con phottnzitor BPW41 ở đâu nữa

mình nghe nói ở Hàn thuyên , hàng mành , hàng Hòm , và hàng Bông có bán nhiều đồ điện tử và chất lượng cũng khá , không biết có những cái trên không
bác nào biết chỉ giùm cho anh em với

thank !
chanbkhn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-03-2007, 03:56 PM   #7
picachu
Nhập môn đệ tử

:
Chào ban.
Không biết bạn đã tìm được chưa. Nếu chưa minh mách cho ban một cách đơn giản hơn là dùng quang trở. Bình thường, quang trở có vùng hoạt động nhỏ và độ nhạy không cao, nhưng nếu bạn dùng mạch khuếch đại dòng lên thì được đấy. Có thể dùng 1 hoặc 2 tầng KĐ Darlinton. Rất đơn gian và linh kiện cũng dễ tìm. Chúc ban thành công.
picachu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-07-2007, 10:28 PM   #8
mgdaubo
Đệ tử 1 túi

:
nếu dùng quang trở thì độ nhạy ko cao, dùng trasistor khuếch đại lên thì nhạy cũng cao mà nhiễu cũng nhiều luôn
mgdaubo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-07-2007, 02:27 PM   #9
bk_future
Đệ tử 2 túi

bk_future's Avatar

:
nhạy mấy cũng không bằng quang điện trở và detector đâu,BKDC cũng đâu có xài mấy cái phức tạp đó đâu.
bk_future vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-09-2007, 03:53 PM   #10
vutan
Nhập môn đệ tử

:
photodiot ha!
cái này bạn có thể tham khảo trong cuốn sách "Vật lí điện tử " của thày Phùng Hồ _ĐHBKHN
vutan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-09-2007, 03:54 PM   #11
vutan
Nhập môn đệ tử

:
cuốn sách này viết khá rõ về photodiot
vutan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-10-2007, 08:20 PM   #12
anhphuong23
Đệ tử 7 túi

anhphuong23's Avatar

:
Dù sao thì con bạn kiếm cũng rất khó tìm . Lời khuyên là nên kiếm con tương đương . Nhưng tốt nhất nhờ ai đó mua giúp rồi ship về Vn . Hiện cũng có nhiều người bán chip , bạn có thể qua luồng Quảng Cáo và Bán Sản Phẩm , bạn nên hỏi họ xem có nhận đặt hàng giúp bạn được không .

Thân chào !
anhphuong23 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời