PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Thực hành

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Thực hành Bắt đầu làm một robot như thế nào? Mẹo vặt? Kỹ thuật? Công nghệ?... Hãy bắt tay vào việc...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 22-05-2008, 12:18 AM   #1
cuccutiara
Nhập môn đệ tử

:
Hàn chip dán

Bác nào biết cách hàn con chip dán ko, em thấy chân nó nhỏ quá, hàn bt chắc ko dc. Xin lỗi mod em post ở đây, vì tìm ko thấy chỗ nào thích hợp hơn.
cuccutiara vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-05-2008, 04:09 AM   #2
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi cuccutiara View Post
Bác nào biết cách hàn con chip dán ko, em thấy chân nó nhỏ quá, hàn bt chắc ko dc. Xin lỗi mod em post ở đây, vì tìm ko thấy chỗ nào thích hợp hơn.
Bạn có biết vỏ chip thuộc loại nào không (SOIC, SOP, SSOP, TSSOP, TQFP, ...)? Chip có bao nhiêu chân, khoảng cách các chân khoảng bao nhiêu. Khoảng cách chân khoảng 0.65 mm trở lên thì không khó hàn lắm đâu, chỉ cần vài mẹo nhỏ thôi.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-05-2008, 12:02 PM   #3
cuccutiara
Nhập môn đệ tử

:
Của em là SOIC 16 chân, khoảng cách là 1.27mm. Bác có mẹo j ko? Dùng mỏ hàn bt 25k có dc ko bác.
Old 22-05-2008, 02:30 PM   #4
tinhthanthep
Đệ tử 6 túi

tinhthanthep's Avatar

:
Khoảng cách chân thế là lớn rồi đấy. Cứ dùng mỏ hàn mũi thật nhọn là được. Ra hàng trống có bán loại mỏ hàn mũi nhỏ đấy.
tinhthanthep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-05-2008, 05:49 PM   #5
W.Rooney
Nhập môn đệ tử

W.Rooney's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi cuccutiara View Post
Ui cha! Chân như vậy là quá lớn rồi. Bạn có thể hàn bình thường mà.Còn nếu những con chân nhỏ như 0.65mm thì bạn nên đem ra của hàng sửa điện thoại bảo người ta phò cho rồi học cách họ hàn luôn
W.Rooney vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-05-2008, 11:42 AM   #6
meishun
Đệ tử 6 túi

meishun's Avatar

:
Mua cái "khò" chỉ khoảng 350K dùng là êm rồi. Tập khò mấy con chip dán trên board cũ nào đấy vài lần là quen tay thôi.
meishun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-05-2008, 11:45 AM   #7
cuccutiara
Nhập môn đệ tử

:
Cảm ơn các bác, em vẫn sợ hỏng lắm. Con này Vn có bán đâu, cô giáo xách tay về cho mượn làm đồ án.
Old 26-05-2008, 05:17 PM   #8
vandungevn
Đệ tử 5 túi

:
Send a message via Yahoo to vandungevn
Nếu bạn ở Hà nội mang qua chỗ Dũng hàn cho.

Cách hàn đơn giản lắm. trước tiên cần cho một lượng nhỏ thiếc vào tất cả các chân cần hàn trên broad mạch. sau đó lây Pan ( kẹp ) loại nhỏ gặp nó lên rồi đính chân ở 4 vị trí đối xứng => việc này rất quan trọng để cho Chip được chính xác vị trí. sau đó cho thiếc vào hàn để nghiên một chút ( nhớ là thiếc loại tốt cho các IC chân càng nhỏ nhé )
nếu chân hàn nhỏ thì bạn cho nhiều thiếc một chút lên nhiều chân rồi sau đó mỏ hàn nhiệt độ phải chuẩn, tốt nhất là mua loại mỏ hàn điều chỉnh nhiệt loại 150k trợ giời bán nhiều lắm => sài cũng được. rồi cần thiết thì cho thêm chút nhựa thông nữa => để nghiên mạch rồi cho mỏ hàn vô thiếc nó tự chảy rồi bạn sẽ thu được mỗi hàn như máy hàn luôn. Dũng toàn hàn bằng tay kiểu đó thôi.

Chúc thành công.
Tư vấn & thiết kế điện tử + Làm mạch in + Hoàn thiện sản phẩm điện tử. Mạch nạp 89-PIC-AVR.
Email: vandungevn@gmail.com Website: www.dientuphuongdung.com
Xóm Mới - Nguyên Xá - Minh Khai - Từ Liêm - Hà Nôi - Viet Nam.
vandungevn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-07-2008, 11:57 PM   #9
laiquangtuyen
Đệ tử 4 túi

laiquangtuyen's Avatar

:
Send a message via Yahoo to laiquangtuyen
Thumbs down Cách Hàn Linh Kiện Dán Thông Thường

Có lẽ đối với một số bạn khi vào nghề việc hàn bình thường cũng gặp một số khó khăn rồi huấn chi tới việc hàn chip dán nếu ko có dụng cụ phụ trợ lại càng gặp nhiều khó khăn hơn nữa. Sau đây mình xin hướng dẫn mấy bạn hàn một con IC dán lên bảng mạch là như thế nào, cần kĩ năng gì và làm sao để hàn cho đẹp mà không làm hư con chip với lại cũng không cần dùng tới cái "khò" nữa!

http://machdienlythu.blogspot.com/20...nh-kin-dn.html
Old 02-04-2009, 04:44 PM   #10
W.Rooney
Nhập môn đệ tử

W.Rooney's Avatar

:
Hê hê, chào cả nhà. Em vừa mới tậu được cái mỏ hàn, tự điều chỉnh được nhiệt độ của bọn Pro's kit. Vậy các bác cho em hỏi thì mình nên để các thang nhiệt độ như thế nào nhỉ? Chẳng hạn với chip dán thì mình để nhiệt độ là bao nhiêu để có thể hàn được mà không chết chip.

Thanks,
W.Rooney vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-12-2009, 10:31 PM   #11
chaien
Đệ tử 1 túi

:
e cũng có câu hỏi như bạn rooney ạ
chaien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2009, 08:52 AM   #12
bien_van_khat
...Damned...

bien_van_khat's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Chí Minh
:
Mình ko rõ lắm nhưng lúc nào cũng để khoảng 350-400 độ, trước giờ hàn chip để thử nghiệm thì chưa chết em nào cả,

Xin đặt code trong thẻ [ code ] [ /code ]
bien_van_khat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-06-2012, 12:00 PM   #13
1911985
Nhập môn đệ tử

:
hàn chip dán thì thật ra cũng không khó lắm khi thao tác nhiều sẽ có kinh nghiệm.Tôi là thợ sửa máy tính,mấy con chíp dán pitch nhỏ cỡ nhỏ cũng hàn ngon.Đây là kinh nghiệm của tôi:
- Bạn hãy chọn công cụ thật tốt: bạn nên dùng máy hàn 936 vì tay cầm nhẹ,dễ thao tác,nhiệt ổn định,mũi hàn phại thật tốt,ăn thiếc để được như vậy bạn phải bảo trì mũi hàn đúng cách.
- Nên chọn thiếc hàng nhẹ lửa 60/40,63/37nhiệt nóng chảy thấp để dẽ hàn với mũi hàn lâu đen nếu chon lead free thì nhiệt hàn sẽ cao hơn so với loại này 30-50 độ
- nhựa thông hay mỡ hàn thì phải có.
- các loại mũi hàn trên thị trường có thể dùng cho hàn linh kiện dán : 900m-t-k,900m-t-4c,900m-t-h,900m-t-i,900m-t-3.2d...
- thao tác hàn:có 2 phương pháp hàn từng chân hay hàn kéo,tôi hay hàn kéo.Khi hàn kéo bạn quét nhữa thông lên các pad,đặt ic vào,định vị thật chuẩn,hàn chân ở các góc ic trược cho khỏi bị xê dịch,cho thiếc hàn vào mũi hàn một lượng vừa đủ,không nên cho nhiều vì dễ tạo bridge phải mất công sửa.Sau đó kéo mũi hàn dọc theo các hàng chân với tốc độ vừa phải,không nên nhanh quá vì sẽ tạo nên bridge.Lúc này mũi hàn tốt sẽ là điều quyết định,mũi hàn tốt ăn thiếc sẽ làm cho thiếc dính một lượng đủ vào các pad chứ không tạo bridge.nếu có bridge thì bạn cho nhựa thông vào chỗ đó và vuốt mũi hàn hay rê qua rê lại qua chỗ có bridge.
- nhiệt độ hàn thì thùy máy hàn với nhiệt độ tan chảy của thiếc hàn.với tôi khi dùng máy atten,chì ống hình cây bút mũi hàn dao thi nhiệt 330,mũi nhọn 320,mũi bằng đầu cong 390,mũi trụ vát,330 độ.nhiệt độ hàn thì tùy người cảm nhận khi nhiệt độ vừa đủ làm chảy thiếc với qua thực tế sẽ xác định được,không nên để nhiệt độ hàn cao quá sẽ làm giảm tuổi thọ mũi hàn
1911985 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài