PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-08-2011, 02:00 PM   #1
hatuan296
Làm quen với PIC

Nơi Cư Ngụ: Hcm
:
Bộ xả pin với Pic 18F4620

Ấp ủ đề tài này đã lâu và đến hôm nay mới có thể hoàn thành , mình xin giới thiệu với các bạn ứng dụng máy xả pin dựa trên Vdk Pic 18F4620 . Với nhiều tính năng như sau :
-Xả được nhiều loại pin như Ni-Cd , Ni-Mh , Lithium Ion , Lithium Fe , Lithium Polime .
-Khả năng xả pin Niken lên đến 27 cells , pin Lithium lên đến 8 cells
-Dòng xả có thể điều chỉnh từ 0,1A cho đến 10A
-Điện thế ngắt tự động cho các loại pin Lithium , điều chỉnh bằng tay cho pin Niken .
-Tích hợp cảm biến nhiệt độ DS1820 để chỉ báo và điều khiển các quạt làm mát .

Sau đây là quá trình làm .

Thiết kế và kiểm tra thử trên test-board trước khi làm mạch hoàn chỉnh .

Khối nguồn 5v và khối công xuất với 2 quạt làm mát

Sau khi mạch đã chạy ổn định , thíêt kế mạch trên Proteus , đem đi in .
Sau khi ủi , ngâm mạch in trong nước

Mạch in sau khi được phủ nhựa thông bảo vệ .

Ráp mạch hoàn chỉnh .

Test với pin Ni-Mh , dòng xả 8A , điện thế ngắt là 3,6v .

Chuyển sang test với pin Li-Fe

Điều chỉnh dòng xả là 9A , điện áp ngắt tự động hiển thị 4v (2 cells) .

Ở chế độ xả pin Lithium , máy có hiển thị điện thế cho từng cell riêng biệt .

Cảm ơn các bạn đã xem .
hatuan296 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2011, 02:26 PM   #2
lovedt
Nhập môn đệ tử

:
Tổng cộng chi phí hết bao nhiệu vậy bạn?bạn có thể hướng dẫn mình làm đề tài này được không?mail.dqnam952@gmail.com
lovedt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-09-2011, 01:56 AM   #3
hatuan296
Làm quen với PIC

:
Chi phí linh kiện làm bộ xả pin này khoảng tầm vài trăm k thôi bạn ơi , quan trọng là kiếm cái hộp đẹp đẹp 1 chút . Hướng dẫn cho bạn thì mình không dám , vì mình chỉ bập bẹ về lập trình thôi . nếu bạn thích mình sẽ gửi sơ đồ proteus có file chương trình để bạn tham khảo .
Old 19-09-2011, 10:35 AM   #4
Delfy_Coltech
Đệ tử 4 túi

Delfy_Coltech's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hanoi, Vietnam
:
Thiết kế khéo tay đấy!
Không biết bạn HAT đo dòng xả bằng cách nào?
Old 20-09-2011, 05:22 AM   #5
hatuan296
Làm quen với PIC

:
Trích:
Nguyên văn bởi Delfy_Coltech View Post
Thiết kế khéo tay đấy!
Không biết bạn HAT đo dòng xả bằng cách nào?
Đúng như bạn PStin nói , mình dùng điện trở công suất 0,1 Ohm để đo áp rơi và đưa thẳng vào adc của Pic . Điện trở này nằm dưới lá nhôm giải nhiệt để làm mát , cách này chỉ có thể giữ độ sai số trong một khoảng nào đó thôi . Nếu đo dòng lớn hơn 10A thì không thể dùng cách này được vì trở công suất cũng có giới hạn của nó .

Trích:
Nguyên văn bởi Delfy_Coltech
Nếu thiết bị của HAT hoạt động tốt, thì hoàn toàn có thể dùng làm thiết bị test PIN. Cái mà một số lab, và các công ty điện tử vẫn dùng để kiểm tra PIN điện thoại, hoặc một số loại PIN nhập về.
Bộ xả pin này mình làm với mục đích tìm tòi học hỏi là chính vì trên thị trường hiện nay mình chưa thấy ai làm cái này . Đặc biệt nó ứng dụng rất lớn trong môn chơi mô hình điều khiển .
Về khả năng hoạt động tốt thì mình không dám nhận rồi , vì lập trình pic mình chỉ mày mò tự học thôi nên chắc chắn sẽ có nhiều sai sót . Bộ xả này chỉ làm ứng dụng xả pin thôi chứ để làm thiết bị test pin thì có nhiều , nhiều vấn đề phải xem lại lắm .

Trích:
Nguyên văn bởi PStin
Bác HAT cho hỏi: Cái mạch của bác được ứng dụng trong thực tế nào?. Đang thắc mắc....!!!!!!!!!!.
Ứng dụng thực tế của bộ xả này là dành cho những bạn chơi mô hình điều khiển từ xa . Trong môn chơi này thì các viên pin như Ni-Mh , Lithium-Ion , Lithium-Fe, Lithium-Lipo được dùng rất rộng rãi . Với giá cả từ vài chục usd đến hơn trăm usd /viên pin thì công tác bảo quản pin chắc chắn không thể xem thường .

-Với loại pin Ni-Mh , mặc dù nsx khẳng định ít có hiệu ứng nhớ như loại pin Ni-Cd trước kia nhưng sau một thời gian dùng-xạc-dùng tiếp . Pin không được "làm tươi" thì chẳng mấy chốc viên pin sẽ chai và dùng không còn được lâu như khi còn mới . Vậy quá trình "làm tươi" pin là thế nào ? theo nxs thì đó là xả pin đến giới hạn điện áp cho phép sau đó xạc đầy , đối với một số pin đã cũ hoặc để lâu không dùng đến ta thì phải thực hiện quá trình "làm tươi " này nhiều lần thì pin mới dần dần lấy lại dung lượng . Với một thỏi pin nếu xác định là sẽ không được dùng đến trong một thời gian dài (từ 2 tuần trở lên) thì nên xả pin đến mức điện áp lưu trữ . Tuỳ vào loại pin mà ta có mức điện áp lưu trữ khác nhau . VD pin Ni-Mh (cái này ít ai chú trọng) : từ 0,9v-1v/cell , với pin Lithium-polime : 3.85v/cell v.v.......

-Đặc biệt với loại pin như pin Lithium-polime thì công tác bảo quản cần được chú trọng nhiều hơn vì đây là loại pin rất đắt tiền và có nhiều nguy hiểm . Nếu thỏi pin không được bảo quản đúng cách thì nguy cơ cháy nổ rất dễ xảy ra . Vì được chế tạo đặc biệt nên loại pin này có vỏ rất mỏng , dẻo nên nếu có va đập hoặc xạc pin đầy rồi để trong thời gian dài không sử dụng thì pin rất hay bị phù , dễ dẫn đến nổ pin vì áp suất khí sinh ra bên trong cell pin tăng cao . Nếu bạn nào muốn xem pin li-po nổ , cháy như thế nào thì có thể vào Youtube và search với dòng chữ "li-po fire"

Cảm ơn các bạn đã vào xem .

thay đổi nội dung bởi: hatuan296, 20-09-2011 lúc 05:29 AM.
Old 19-09-2011, 04:07 PM   #6
pstin
Đệ tử 7 túi

Nơi Cư Ngụ: TP HCM
:
Đo dòng 1 chiều thì chắc dùng điện trở nhỏ cố định nối tiếp với mạch, đo điện áp adc trên điện trở nhỏ đó là suy ra dòng thôi, dòng vài chục A thì mấy anh chàng nước ngoài hay dùng điện trở cực nhỏ BVS-Z-R0002. Bác HAT cho hỏi: Cái mạch của bác được ứng dụng trong thực tế nào?. Đang thắc mắc....!!!!!!!!!!.
pstin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-09-2011, 07:03 PM   #7
Delfy_Coltech
Đệ tử 4 túi

Delfy_Coltech's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hanoi, Vietnam
:
Arrow

Trích:
Nguyên văn bởi pstin View Post
Đo dòng 1 chiều thì chắc dùng điện trở nhỏ cố định nối tiếp với mạch, đo điện áp adc trên điện trở nhỏ đó là suy ra dòng thôi, dòng vài chục A thì mấy anh chàng nước ngoài hay dùng điện trở cực nhỏ BVS-Z-R0002. Bác HAT cho hỏi: Cái mạch của bác được ứng dụng trong thực tế nào?. Đang thắc mắc....!!!!!!!!!!.
Cảm ơn bạn pstin đã giúp mình khai quang nhãn giới! Đối với các PIN kiểu như bạn HAT test thì dùng trở shunt đo dòng chắc là giải pháp phù hợp (ở VN). Mình thì chưa làm bao giờ. Không biết sai số nếu dùng trở đo dòng maximum là bao nhiêu?

- Nếu thiết bị của HAT hoạt động tốt, thì hoàn toàn có thể dùng làm thiết bị test PIN. Cái mà một số lab, và các công ty điện tử vẫn dùng để kiểm tra PIN điện thoại, hoặc một số loại PIN nhập về.
Old 19-09-2011, 08:01 PM   #8
pstin
Đệ tử 7 túi

:
Cái chuyện sai số thì nhức đầu lắm!!!!!!!. Ở chợ trời chỉ thấy điện trở công suất nhỏ nhất là 0.1 ohm thôi, sai số 5%, dòng cỡ 10A thì công suất trên điện trở là 10W rồi, dòng 50A thì 250W. Khi điện trở nóng lên thì giá trị tăng vọt, sai số không biết đâu mà bàn được.
Nếu dòng nhỏ thì có thể coi sai số là 5%, hiệu chỉnh có thể còn 2-3%.
Nếu bạn dùng điện trở BVS-... thì có thể đo được dòng tới 100A, mạch "xịn" có thể sai số 1%.
Bạn xem datasheet ở dưới là biết thôi. Khi bạn dùng loại BVS.. thì phải làm thêm mạch khuyếch đại không đảo để khuếch đại điện áp trên điện trở sunt, khi đó con PIC mới có thể đọc được mA.
Chúc vui!!!!!!!!.
File Kèm Theo
File Type: pdf datasheet bvs r002.pdf (93.5 KB, 20 lần tải)
Old 20-09-2011, 11:26 AM   #9
pstin
Đệ tử 7 túi

:
Hì, hay đó, đúng là giờ mới biết cái chuyện đó!!!!!! Bạn đã làm được sản phẩm như vậy thì chơi luôn đi. Thiết kế cho "nghề" hơn rồi bán ra những nơi cần dùng, sau bán ra thị trường. Tui thấy bạn nên thiết kế nhỏ gọn lại, cần sử dụng một số linh kiện SMD, màn hình lcd loại nhỏ (hiển thị hết cái này qua cái kia), to quá thì hơi "thô lỗ", hơn nữa người ta cũng đâu có thường xuyên xem đâu.
Kiếm tiền luôn thì mới yêu nghề điện tử hơn.
Thiết kế nhỏ gọn, đơn giản, hiệu quả.
Chúc bạn thành công.
Old 22-09-2011, 06:27 AM   #10
hatuan296
Làm quen với PIC

:
Bộ xả này mình chỉ dự định làm chơi thôi chứ không dự định sẽ kinh doanh nên làm to vật vã , nhìn cái lcd hiển thị đầy đủ các thông số là thấy thích rồi , ban đầu mình cũng tính chơi luôn cái Glcd 128x64 cho nó máu nhưng tốn diện tích quá nên thôi , . Bước tiếp theo để thu gọn lại chắc mình sẽ dùng Lcd nokia 3310 và một số linh kiện dán
như bạn đã chia sẽ .
Cảm ơn bạn đã động viên nhé .
Old 06-01-2012, 08:32 PM   #11
vanhung4050
Đệ tử 1 túi

:
Hiện mình đang định thiết kế 1 máy test acquy ,nhưng chưa tìm dc những tài liệu nào cả,nay đọc dc bài này của bạn,thấy cũng chung ý tưởng,bạn có thể gửi cho mình những file liên wan tới mạch này để mình tham khảo ko?nếu dc thì chân thành cảm ơn bạn
mail của mình là vanhung4050@gmail.com
vanhung4050 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời