PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Truyền thông > Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART...

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART... Những giao tiếp được tích hợp trên PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 28-03-2007, 03:27 AM   #1
billydragon
Nhập môn đệ tử

:
Lại nói về USB.

Tôi cũng mới tìm hiểu về USB. Đọc nhiều bài thấy các bạn băn khoăn, khó xử với cơ cấu và kết cấu khi thiết kế thiết bị dùng với USB. Không cần nói đến dùng IC gì, PIC hay AVR hay Cypess v.v... qua kinh nghiệm của cá nhân, tôi có chút dóng góp như sau:

Nếu bạn muốn dùng USB để giao tiếp, đầu tiên nên tìm hiểu nó hoạt động như thế nào từ phía ngừoi dùng. Sau đó, từ phía người phát triển. Tôi có 1 số kinh nghiệm như sau:

- Mục đích bạn muốn dùng USB để làm gì? Ứng dụng của bạn thuộc loại ngốn tốc độ hay không?

Nếu chỉ để thay thế các giao tiếp gửi/nhận dữ liệu mà trước kia bạn dùng bằng cổng RS-232, LPT, GamePad/joystick thì bạn khỏi cần nghiên cứu nhiều.
Hãy dùng firrmware của hãng cung cấp. cốt loi của vấn đề là bạn dùng HID hay vender config. HID là chuẩn mà Bill gate đã đưa ra để ứng dụng USB như các thiết bị chuẩn được hỗ trợ bời hệ điều hành. NGhĩa là bạn chỉ cần sủa Report (báo cáo) mà thiết bị của bạn cần gửi về cho Host (là PC). TRong report nói lên những ddiefu bạn muốn gửi, bạn (Device - thiết bị, có mã số VID và PID) Cũng giống như Internet, gói dữ liệu bạn gửi sẽ lang thang trên bus USB ai đó có nhu cầu nhận nó thì nhận, không nhận thì thoi, nó chét. Đó là điểm khác xa với kết nối RS-232 và LPT. Khi bạn gia nhập vào USB bus bạn phải khai bao bạn là ai? tên tuoir, nghiệp vụ chức năng v.v... và hệ thống cấp cho bạn 1 địa chỉ để dùng với hệ thống đó. Khi bạn ra khoirheej thống, địa chỉ đó cũng mất luôn. Khi bạn vào lại sẽ ở chỗ khác, không phải ở chỗ vừa rồi.

Nhưng nó cũng không quan trọng.

Hãy đơn giản hóa tất cả mọi vấn đề. Bạn là người Việt, sang TQ làm ăn, bạn khg nhất thiết phải biết tiếng TQ, bạn cần biết các yếu tố sau:

1. thủ tục khai nhập cảnh, khai hải quan, tìm khách sạn và tìm người phiên dịch tiếng Việt<>Trung.

2. Làm những điều bạn muốn làm với TQ,

USB cũng vậy. đừng quan tâm đến nó hoạt động thế nào. hãy làm việc bạn muốn làm bằng cách học cách đăng nhập, khai báo
sau đó gửi dữ kiệu và nhận. Mọi viec đẻ firmware làm.

Tôi mất kg quá vài ngày để học cách làm báo cáo gửi cho PC và nhận lại từ PC dữ liệu. Thủ tục gửi nhận, thông qua các hàm của firrmware.

------
Còn tiếp.
billydragon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài