PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Cảm biến

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cảm biến Camera, siêu âm, hồng ngoại, gyro, la bàn...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 17-11-2007, 01:17 AM   #1
ahchu
Đệ tử 1 túi

:
Cảm biến siêu âm

Chào mọi người,
Em đang làm mạch nhận biết vật cản. Mạch của em dùng PIC8F452 và PING))) ultrasonic sensor (http://www.lynxmotion.com/images/data/pingv1.2.pdf).

Hoạt động: nhận tín hiệu từ sensor sau đó sẽ điều khiển motor quay xuôi và quay ngược thông qua đặt giá trị cho 4 input của H-bridge. Mạch của em set up như hình vẽ dưới

Rất đơn giản!!! Thằng bạn em đang dở cái mạch này thì nó có chuyện phải đi một thời gian, giờ nó đi rồi nó kêu em test hộ nó cái mạch.

Sau khi em test thì mọi thứ đều ok cả, nếu không có vật cản thì output của H-bridge cho ra 12V (forward direction), cho vật cản trước sensor thì H-bridge cho ra -12V (reverse direction). Có điều khoảng cách nhận biết vật cản gần quá cỡ 40cm, mà nó cần nhận biết vật cản từ khoảng cách cỡ 1-2m. Nó quăng cho em cái C code mà em đọc xong chẳng hiểu gì cả. Giờ em muốn viết lại bằng ASM. Mọi người giúp em với, em quên sạch bách về con PIC này rồi.... . Đã từng dùng nó cách đây khoảng 2 năm, từ đó đến giờ kô đụng nữa nên quên hết.

Theo mọi người em nên đọc lại phần code của nó (phải bắt đầu học C) hay em nên viết lại code bằng assembly (em đã từng có kinh nghiệm viết Assembly)? Em cũng không rành về con cảm biến siêu âm này, đọc về phần hoạt động của con cảm biến này em vẫn chưa rõ làm thế nào để nâng khoảng cách nhận biết của nó? Mọi người giúp em với...lỡ ôm xô nhận lời giúp rồi....
Hình Kèm Theo
File Type: jpg Image059_1.JPG (328.2 KB, 65 lần tải)
ahchu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn