PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Thực hành

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Thực hành Bắt đầu làm một robot như thế nào? Mẹo vặt? Kỹ thuật? Công nghệ?... Hãy bắt tay vào việc...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 01-09-2013, 11:23 PM   #1
encoder1881
Nhập môn đệ tử

:
Question Thắc mắc về mua đồ cho robot

Hiện mình đang thiết kế robot . Nhưng còn thiếu kinh nghiệm, nên muốn hỏi mọi người về một số vấn đề .
+ Mình đang cần 1 cặp đông cơ DC 12-24 V, 10W tích hợp sẵn gear (1:10) và Encoder (100 xung). Mình đã tìm tại Nhật Tảo giao Lý Nam Đế và Vĩnh Viễn, kể cả chợ Dân Sinh vẫn không tìm thấy. Chủ yếu mình cũng chỉ cần motor dc 12v +gear+ encoder tầm 10W là được rồi. Bạn nào biết chỗ mua hay có người nào cần bán thì chỉ mình nhé !
+ khung xe mình định làm bằng mika nhưng nhiều người khuyên xài phíp tránh va chạm vào tường hay khoan, cắt không bị vỡ. Mình muốn hỏi nếu phíp làm khung như thế nên chọn loại nào và mua ở đâu ? Dùng vật liệu gì để cắt, khoét lỗ, mình có thể đặt tiệm cắt giùm mình được không ? Phần cơ khí mình cũng không rành, mình định xếp mạch thành tầng, bắt vít hay ke đề cố định, trục có thể làm bằng nhôm hoăc sắt.
+ Mình muốn biết pin lipo có ưu điểm gì so với ácquy. Theo mình biết lipo nhẹ hơn acquy nhiều nhưng giá thành mắc hơn + phải mua kèm với bộ sạc vì đa số các loại lipo có dung lượng thấp. Mua pin và bộ sạc khá tốn kém, xài cho mô hình xong rồi cũng ko làm gì nữa. Tiện thể bạn nào biết chỗ bán pin lipo uy tín và giá cà hợp lý cho mình với !
Phía trên chỉ là nhận xét theo cá nhân mình. Mong được mọi người góp ý chi tiết. thankz !
encoder1881 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài