PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > MPASM

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

MPASM Lập trình bằng hợp ngữ là một việc làm vô cùng vất vả, tuy nhiên, để hiểu và làm việc với vi điều khiển, hợp ngữ trở thành một công cụ khá đắc lực ...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-02-2006, 06:52 AM   #1
mafd_47a
Đệ tử 3 túi

:
TUT về USART trong PIC16F877A

Chuẩn USART là một trong những ứng dụng khá phổ biến dùng cho PIC và VĐK nói chung. Đây là một tài liệu hướng dẫn sử dụng USART trong PIC16F877A.
Mọi vấn đề góp ý hay đánh giá về TUT này các bạn viết dưới đây.
Thanks all!!!

namqn: Chú ý, sơ đồ thử nghiệm có lỗi như post #5 đã nêu.
File Kèm Theo
File Type: zip TUT03.02.PVN.MAFD.090206.zip (318.3 KB, 11797 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: namqn, 17-05-2008 lúc 02:32 AM.
mafd_47a vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-02-2006, 06:22 PM   #2
nhh
Đệ tử 9 túi

nhh's Avatar

:
Send a message via Yahoo to nhh
Thanks bác!Mình sẽ đọc phần này và sẽ có ý kiến!

Bạn có thắc mắc, bạn cần sự hỗ trợ của các thành viên. Hãy đọc luồng này:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=1263
nhh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2006, 05:26 PM   #3
vtt
Đệ tử 2 túi

:
Chào mafd_47a!
bạn có thể post phần giao tiếp với PC được viết bằng C được không, bạn viết bằng ASM tôi khó đọc quá. Tôi đang loay hoay viết chương trình giao tiếp với PC qua RS 232 bằng CCS mãi mà không được, bác có thể cho ít kinh nghiệm được không?
vtt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-2006, 06:31 PM   #4
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi vtt View Post
Chào mafd_47a!
bạn có thể post phần giao tiếp với PC được viết bằng C được không, bạn viết bằng ASM tôi khó đọc quá. Tôi đang loay hoay viết chương trình giao tiếp với PC qua RS 232 bằng CCS mãi mà không được, bác có thể cho ít kinh nghiệm được không?
Bạn tham khảo ở đây xem có khá hơn không:

http://namqn.byethost7.com/Commu.php

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263

thay đổi nội dung bởi: namqn, 26-10-2008 lúc 12:29 AM.
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-05-2008, 11:34 PM   #5
vandungevn
Đệ tử 5 túi

:
Send a message via Yahoo to vandungevn
Lightbulb Có lỗi trong bài Viết TUT03.02.PVN.MAFD.090206

Bài viết của bạn mafd_47a có lỗi nặng nề mà không thể tha thứ trong bài TUT03.02.PVN.MAFD.090206 Bạn đã đấu nhầm trong sơ đồ nguyên lí " Mạch TEST USART dùng PIC 16F877A. Điểm lỗi cơ bản nhất, bạn đã nối "GND" và chân số 11 và chân 32, và nối "+5V" vào chân số 12 và chân số 31, nếu chính ra phải đấu "chân 12,31 vào GND" và nối "chân 11,32 vào +5V"........... Vụ này có nhiều người chết Chip đây, có lẽ cũng có được hàng rổ mang đi luộc rồi, bác F và các bạn buôn chíp lãi to đó.........? mà trong Datasheets của 16F877A trang số 15, đoạn cuối rõ ràng là như thế rồi. Yêu cầu bạn MAFD_47A phải xem và chỉnh sửa lại đi. Và xin lỗi các thành viên trong Diễn ĐÀn nghe.....!
Tư vấn & thiết kế điện tử + Làm mạch in + Hoàn thiện sản phẩm điện tử. Mạch nạp 89-PIC-AVR.
Email: vandungevn@gmail.com Website: www.dientuphuongdung.com
Xóm Mới - Nguyên Xá - Minh Khai - Từ Liêm - Hà Nôi - Viet Nam.
vandungevn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-05-2008, 02:30 AM   #6
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi vandungevn View Post
Bài viết của bạn mafd_47a có lỗi nặng nề mà không thể tha thứ trong bài TUT03.02.PVN.MAFD.090206 Bạn đã đấu nhầm trong sơ đồ nguyên lí " Mạch TEST USART dùng PIC 16F877A. Điểm lỗi cơ bản nhất, bạn đã nối "GND" và chân số 11 và chân 32, và nối "+5V" vào chân số 12 và chân số 31, nếu chính ra phải đấu "chân 12,31 vào GND" và nối "chân 11,32 vào +5V"........... Vụ này có nhiều người chết Chip đây, có lẽ cũng có được hàng rổ mang đi luộc rồi, bác F và các bạn buôn chíp lãi to đó.........? mà trong Datasheets của 16F877A trang số 15, đoạn cuối rõ ràng là như thế rồi. Yêu cầu bạn MAFD_47A phải xem và chỉnh sửa lại đi. Và xin lỗi các thành viên trong Diễn ĐÀn nghe.....!
mafd_47a không còn là mod của picvietnam từ khoảng giữa năm 2006, và có lẽ bạn này cũng rất ít vào diễn đàn từ thời điểm đó. Xem ra bạn phải chờ rất lâu để tác giả có thể đọc được yêu cầu của bạn.

Rất cám ơn bạn đã phát hiện lỗi đó và đề nghị các thành viên chú ý đến điểm này.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-05-2008, 10:19 AM   #7
tmtm
Đệ tử 4 túi

:
Em cũng đã đọc bài hướng dẫn của anh Mạnh, lúc đó cũng chưa có điều kiện lắp mạch thật, và cũng chưa cháy chip nào. Nhưng trên diễn đàn cũng sẽ có rất nhiều bạn mới học PIC như em, và tâm lý của những người mới học như e là tất cả những bài hướng dẫn của các Mod là chính xác tuyệt đối (và sự thực là như vậy), thế nên nếu ko để ý kỹ thì rất có thể sẽ như anh vandungevn nói. Là con người, tất nhiên ai chẳng có lúc nhầm lẫn, em cũng không có ý trách các anh, trách anh M, các anh cũng rất bận, nhưng với mỗi một bài hướng dẫn thì để dễ dàng cho những người mới học như e các anh nên duyệt kỹ một chút. Em ko nhớ mình đã down bài này ở luồng nào và các bạn khác có nhận định giống em ko nhưng như em thấy nội dung của tuto là hướng dẫn lập trình giao tiếp nối tiếp dùng UART (với PIC16F877A) mà tựa đề lại là: Kết nối PIC với EEPROM, DS1037 dùng I2C? Em có thắc mắc này từ rất lâu rồi, nhưng mới học, ngại, ko dám hỏi, sợ mình chưa hiểu hết vấn đề mà lại hỏi linh tinh như thế. Em tin cũng có nhiều bạn cũng có suy nghĩ như em.
tmtm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-10-2008, 10:53 AM   #8
tomato224
Nhập môn đệ tử

:
Chào các bác,e đang có 1 cái đồ án viết chương trình thu và phát dữ liệu giữa 2 con Pic,1 Pic thu,1 Pic phát dùng module thu phát RX07 VA TX07A.E biết là truyền và nhận dữ liệu theo kiểu ko đồng bộ nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu,kiến thức về Pic của e còn ít quá.Mong các bác giúp đỡ.Cảm ơn các bác nhiều.Ko biết có ai là con gái học Pic như e ko nhỉ.
tomato224 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-09-2009, 03:37 AM   #9
phamngocthanh87
Đệ tử 2 túi

:
xin lỗi các bác ! cho em hỏi chút ,em đang đọc về pic6f877a và cụ thể là về phần usart truyền thông giữa pic với pc .em đang băn khoăn là khi gửi một chuỗi kí tự từ máy tính xuống pic ví dụ chuỗi "123" thì ở pic muốn nhận đủ thì mình phải tạo ra vòng lặp 3 lần như vậy có đúng không? khi truyền chuỗi thì máy tính sẽ truyền như thế nào ?trên máy tính em viêt bằng vb. mong các bác chỉ giúp !cảm ơn nhiều !
phamngocthanh87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-09-2009, 03:12 PM   #10
picpen
Đệ tử 5 túi

picpen's Avatar

:
Giao tiếp giữa máy tính và pic là giao tiếp RS232 . Khi truyền dữ liệu từ máy tính xuống pic nó sẽ truyền từng byte từng byte một . Mỗi khi máy tính truyền xong 1 byte dữ liệu xuống thì pic sẽ nhảy vào ngắt #int_rda để lấy dữ liệu (nếu bạn dùng ngắt)
như vậy máy tính truyền từng byte một và bạn cho chương trình nhảy vào ngắt lấy từng byte dữ liệu ra
Old 28-09-2009, 09:58 PM   #11
lungtung
Đệ tử 1 túi

:
Có code ASM nào mà không dùng ngắt không?

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài