PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-10-2009, 02:12 PM   #1
dtduckhung
Đệ tử 1 túi

:
Thumbs up Nguyên lý đưa data và chốt data của IC 74hc595

hic hic.chào các anh. em đang tìm hiểu về 595 để làm đề tài quang báo. nhưng em vẫn chưa hiểu cho lắm về hoạt động của con này. theo em hiểu như thế này không biết có đúnh không, nhờ các anh chỉ giáo thêm :
+khi muốn đưa 1 bit vào thì mình cần 1 xung clock o chân 11 để đưa 1 bit này đi vào thanh ghi bên trong nó và muốn xuất 8 bit ra 8 chân của nó thì ta cần 1 tác động mức cao lên chân 12
+giả sử em muốn truyền 8 bit 10101100 tương ứng ngõ ra từ Q0(mức 0)-Q7(mức 1) thì em truyền theo thứ tự 00110101 vào thanh ghi, như vậy là cần 8 chu kỳ xung clock ở chân 11
+và sau đó em cho chân 12 lên 1 thì 8 bit này được đẩy ra 8 ngõ ra Q0-Q1
thế là 8 em được đẩy ra. như vậy thì cần 1 xung ở chân 12.
Nhưng ở đây em thắc mắc hoài mà không nghĩ ra được. vấn đề là như thế này :
+thứ nhất : theo như ý em tìm hiểu thì chân 11 và 12 là 2 chân có chu kỳ xung khác nhau. Nhưng dướng như tất cả các mạch về quang báo em tìm thấy được trên mạng hầu như chân 11 và 12 mắc chung vời nhau. Nếu như vậy thì 2 chân cùng 1 xung clock.nếu như vậy chắc chắn em đã hiểu sai vấn đề truyền data và xuất dữ liệu ra 8 ngõ ra.
+thứ 2: giả sử em cần xuất 8byte để quyét led matrix 8*8. như vậy thì làm sao để chốt 8byte này đây?để 8byte tiếp sẽ là của con led thứ 2.do em đang làm đồ án thiết kế hiển thị chữ trên 10 led matrix 8*8 dùng bàn phím hex, cách nhấn phím hiển thị như điện thoại.
+thứ 3 : em thấy chân 9 dữ liệu ra nối tiếp của con 1 được mắc với 14 của con tiếp theo. như vậy khi em bấm A, tiếp tục bấm B thì chữ hiển thị là A led 1 và B led 2 hay là B led 1 A led 2.
do em đang học hợp ngữ nên tài liệu toàn là ccs nên em không hiểu gì hết. đó là những thắc mắc của em. mong các bạn, các anh giúp đỡ em. em xin cảm ơn mọi người nhiều lắm.
dtduckhung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2009, 07:35 PM   #2
dtduckhung
Đệ tử 1 túi

:
ec ec. chẳng anh nào giúp đỡ em hết vậy. chắc là câu hỏi đơn giản nên chẳng ai quan tâm đây mà. sao mọi người vô tâm quá vậy ta ơi.huhuhuhuhuhuhuhuhuhuhu.help me!!!!!!
Old 01-11-2009, 08:25 PM   #3
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Không rõ bạn đã đọc luồng này chưa:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2481

Mạch nguyên lý với 74HC595 trong tài liệu đó không rơi vào trường hợp "hầu như" mà bạn đã đề cập. Hy vọng bạn có thể hiểu được chút gì đó từ tài liệu (đừng cho rằng nó là tutorial cho dsPIC thì không liên quan gì đến vấn đề của bạn).

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2009, 09:09 PM   #4
dtduckhung
Đệ tử 1 túi

:
ui anh namqn ơi. hic.em mới học pic à. đang học hợp ngữ mà thầy bảo làm đồ án môn học phải làm bằng hợp ngữ. em đang làm quang báo mà chưa hiếu lắm về con 595, nên em muốn hỏi anh em một tí mà không ai giúp cả. chỉ có mỗi mình anh quan tâm. huhu. số em khổ thế chứ.ec ec.
Old 01-11-2009, 09:15 PM   #5
dtduckhung
Đệ tử 1 túi

:
anh có tài liệu thì chỉ em với. em đang cần gấp mà lang thang trên mạng hoài mà chẳng tìm được gì hết à. tham gia diễn đàn em muốn trao đổi cùng mọi người để cùng nhau lấp đầy những thiếu hụt của mình. hic.
Old 03-11-2009, 12:39 PM   #6
aladin_09
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi dtduckhung View Post
hic hic.chào các anh. em đang tìm hiểu về 595 để làm đề tài quang báo. nhưng em vẫn chưa hiểu cho lắm về hoạt động của con này. theo em hiểu như thế này không biết có đúnh không, nhờ các anh chỉ giáo thêm :
+khi muốn đưa 1 bit vào thì mình cần 1 xung clock o chân 11 để đưa 1 bit này đi vào thanh ghi bên trong nó và muốn xuất 8 bit ra 8 chân của nó thì ta cần 1 tác động mức cao lên chân 12
+giả sử em muốn truyền 8 bit 10101100 tương ứng ngõ ra từ Q0(mức 0)-Q7(mức 1) thì em truyền theo thứ tự 00110101 vào thanh ghi, như vậy là cần 8 chu kỳ xung clock ở chân 11
+và sau đó em cho chân 12 lên 1 thì 8 bit này được đẩy ra 8 ngõ ra Q0-Q1
thế là 8 em được đẩy ra. như vậy thì cần 1 xung ở chân 12.
Nhưng ở đây em thắc mắc hoài mà không nghĩ ra được. vấn đề là như thế này :
+thứ nhất : theo như ý em tìm hiểu thì chân 11 và 12 là 2 chân có chu kỳ xung khác nhau. Nhưng dướng như tất cả các mạch về quang báo em tìm thấy được trên mạng hầu như chân 11 và 12 mắc chung vời nhau. Nếu như vậy thì 2 chân cùng 1 xung clock.nếu như vậy chắc chắn em đã hiểu sai vấn đề truyền data và xuất dữ liệu ra 8 ngõ ra.
+thứ 2: giả sử em cần xuất 8byte để quyét led matrix 8*8. như vậy thì làm sao để chốt 8byte này đây?để 8byte tiếp sẽ là của con led thứ 2.do em đang làm đồ án thiết kế hiển thị chữ trên 10 led matrix 8*8 dùng bàn phím hex, cách nhấn phím hiển thị như điện thoại.
+thứ 3 : em thấy chân 9 dữ liệu ra nối tiếp của con 1 được mắc với 14 của con tiếp theo. như vậy khi em bấm A, tiếp tục bấm B thì chữ hiển thị là A led 1 và B led 2 hay là B led 1 A led 2.
do em đang học hợp ngữ nên tài liệu toàn là ccs nên em không hiểu gì hết. đó là những thắc mắc của em. mong các bạn, các anh giúp đỡ em. em xin cảm ơn mọi người nhiều lắm.
Chân 11 và chân 12 ==> không nối chung với nhau.
chân 11 là chân clock
chân 12 là chân latch
khi muốn đưa dữ liệu vào thanh ghi ta cho dữ liệu vào chân số 14(data) và cho chân 11 lên mức cao. cứ như vậy muốn truyền bao nhiêu bit cũng được (nếu bạn truyền 16 bit chẳng hạn thì 8 bit đâu được đưa vào con 595 thứ 2 qua chân số 9 con thư nhất truyền sang chân 14 của con thứ 2. còn 8bit sau được dữ lại ở con 595 thứ nhất).
Khi muốn xuất dữ liệu ra ta cho chân 12(latch) lên mức cao
muốn chốt dữ liệu lại thì ta cho chân 12 xuống mức thấp -> lúc đó các chân của 595 sẽ gữ nguyên dữ liệu ta đưa ra.
Còn lập trình bằng hợp ngữ mình không biết:d bạn tự nghiên cứu thuật toán rồi lập trình.
Khuyên bạn nên làm từng bước. Mô phỏng 595 rồi sau đó tính đến chuyện bàn phím.
aladin_09 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-11-2009, 02:29 PM   #7
zero07a
Đệ tử 1 túi

zero07a's Avatar

:
ủa anh ơi xuất dữ lệu ra là sao? còn chốt là sao vậy anh? có phải xuất là xuất ra 8 chân ko? còn chốt la chốt tất cả các byte à?
Old 16-01-2010, 12:11 AM   #8
nhuhuan86
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi zero07a View Post
ủa anh ơi xuất dữ lệu ra là sao? còn chốt là sao vậy anh? có phải xuất là xuất ra 8 chân ko? còn chốt la chốt tất cả các byte à?
mình thì dùng spi để đẩy dữ liệu ra(đơn giản hơn nhiều --> ko phải quan tâm tới xung SCK).SPI đẩy 8bit dữ liệu,tương ứng với 8 chân của con 595.Đẩy xong dữ liệu thì tiến hành chốt(xung đi 1-->0) khi đó dữ liệu sẽ được đẩy ra các chân 595.
Đối với nhiều con 595 thì cần đẩy nhiều lần tương ứng vơi 595 sau đó mới tiến hành chốt dữ liệu
nhuhuan86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2010, 06:24 PM   #9
levanhaodt2k2
Nhập môn đệ tử

:
MÔn hỌc

Em Đang lÀm ĐỒ Án sỐ 2 mÔn xung sỐ

ĐỀ tÀi cỦa em lÀ : ThiẾt kẾ vÀ lẮp rÁp bỘ ghi dỊch vÀo nỐi tiẾp,ra nỐi tiẾp,song song sỬ dỤng phẦn tỬ nhỚ cƠ bẢn
anh nÀo cÓ thỂ chỈ em cÁch ĐỂ lÀm cÁi ĐỒ Án nÀy thẾ nÀo khÔng.dÙng ic gÌ vÀ sỬ dỤng 8 bÍt hay 4 bit
levanhaodt2k2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-08-2010, 12:33 PM   #10
tuongpro1
Nhập môn đệ tử

:
mình không hiểu lắm về con ic 74hc595 . tác dụng của nó là dịch bít trong quét led ma trix. dzậy mỗi con led ma trix khi dịch thì cần 1 con hả ban . hay là tùy vào lượng data đưa vào.có gì mong bạn chỉ giáo thêm. mail: hotrongtuongcr@yahoo.com. thanks nhìu
tuongpro1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-09-2010, 10:23 AM   #11
thanhnam
Đệ tử 1 túi

:
Hi tuongpro1!
Với nhũng con IC mà mình chưa hiểu thì tốt nhất là đọc trước datasheet, sau đó dùng Protuer vẽ mạch nó ra (gồm IC, đèn ở chân tín hiệu ra, công tắc ở các đầu vào tác động), rồi bạn các thể đóng cắt các tiếp điểm để thí nghiệm xem nguyên lý nhập dữ liệu, chốt, xuất dữ liệu của nó như thế nào.
Chúc bạn thành công.
thanhnam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-01-2011, 12:41 AM   #12
tranthao111982
Nhập môn đệ tử

:
Bxc

Bxbcvmcvmxvcxcvvmcvxm
tranthao111982 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2012, 11:23 PM   #13
nguyenbao_1320
Nhập môn đệ tử

:
Question

Trích:
Nguyên văn bởi aladin_09 View Post
Chân 11 và chân 12 ==> không nối chung với nhau.
chân 11 là chân clock
chân 12 là chân latch
khi muốn đưa dữ liệu vào thanh ghi ta cho dữ liệu vào chân số 14(data) và cho chân 11 lên mức cao. cứ như vậy muốn truyền bao nhiêu bit cũng được (nếu bạn truyền 16 bit chẳng hạn thì 8 bit đâu được đưa vào con 595 thứ 2 qua chân số 9 con thư nhất truyền sang chân 14 của con thứ 2. còn 8bit sau được dữ lại ở con 595 thứ nhất).
Khi muốn xuất dữ liệu ra ta cho chân 12(latch) lên mức cao
muốn chốt dữ liệu lại thì ta cho chân 12 xuống mức thấp -> lúc đó các chân của 595 sẽ gữ nguyên dữ liệu ta đưa ra.
Còn lập trình bằng hợp ngữ mình không biết:d bạn tự nghiên cứu thuật toán rồi lập trình.
Khuyên bạn nên làm từng bước. Mô phỏng 595 rồi sau đó tính đến chuyện bàn phím.
giả sử sau khi nhập dữ liệu ta xuất dữ liệu rồi chốt dữ liệu (tức là chân 12 xuống mức thấp) vậy sau đó ta muốn nhập dữ liệu vào ic thì phải cho chân 10 ở mức thấp để xóa dữ liệu rồi mới nhập dữ liệu mới hay nhập đè dữ liệu để dữ liệu sau sẽ lấp dữ liệu trước?

Mình đọc được bài viết này nhưng có mấy chỗ thuật ngữ k hiểu lắm, mình trích lại như sau
Giải thích ý nghĩa hoạt động của một số chân quan trọng:

(input)
Chân 14 : đầu vào dữ liệu nối tiếp . Tại 1 thời điểm xung clock chỉ đưa vào được 1 bit

(output)
QA=>QH : trên các chân (15,1,2,3,4,5,6,7)
Xuất dữ liệu khi chân chân 13 tích cực ở mức thấp và có một xung tích cực ở sườn âm tại chân chốt 12

(output-enable)
Chân 13 : Chân cho phép tích cực ở mức thấp (0) .Khi ở mức cao, tất cả các đầu ra của 74595 trở về trạng thái cao trở, không có đầu ra nào được cho phép.

(SQH)
Chân 9: Chân dữ liệu nối tiếp . Nếu dùng nhiều 74595 mắc nối tiếp nhau thì chân này đưa vào đầu vào của con tiếp theo khi đã dịch đủ 8bit.

(Shift clock)
Chân 11: Chân vào xung clock . Khi có 1 xung clock tích cực ở sườn dương(từ 0 lên 1) thì 1bit được dịch vào ic.

(Latch clock)
Chân 12 : xung clock chốt dữ liệu . Khi có 1 xung clock tích cực ở sườn dương thì cho phép xuất dữ liệu trên các chân output . lưu ý có thể xuất dữ liệu bất kỳ lúc nào bạn muốn ,ví dụ đầu vào chân 14 dc 2 bit khi có xung clock ở chân 12 thì dữ liệu sẽ ra ở chân Qa và Qb (chú ý chiều dịch dữ liệu từ Qa=>Qh)

(Reset)
Chân 10: khi chân này ở mức thấp(mức 0) thì dữ liệu sẽ bị xóa trên chip)

chỗ này mình hok hiểu lắm : "Chân 13 : Chân cho phép tích cực ở mức thấp (0) .Khi ở mức cao, tất cả các đầu ra của 74595 trở về trạng thái cao trở, không có đầu ra nào được cho phép."
thuật ngữ chân cho phép tích cực ở mức thấp là gì? trạng thái cao trở là gì? xung tích cực ở sườn dương là gì?
nguyenbao_1320 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-03-2012, 02:48 PM   #14
onkhacdokh
Nhập môn đệ tử

Nơi Cư Ngụ: hà nội
:
có bác nào giúp em trả lời câu hỏi này với thày giáo em ra môt đề cho pic6f84 co 13 ngõ vào ra bây giờ làm thế nào để tạo vô số đầu vào và vô số đầu ra thank nhé
onkhacdokh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Tags
12345

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài