PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 30-10-2009, 02:12 PM   #1
dtduckhung
Đệ tử 1 túi

:
Thumbs up Nguyên lý đưa data và chốt data của IC 74hc595

hic hic.chào các anh. em đang tìm hiểu về 595 để làm đề tài quang báo. nhưng em vẫn chưa hiểu cho lắm về hoạt động của con này. theo em hiểu như thế này không biết có đúnh không, nhờ các anh chỉ giáo thêm :
+khi muốn đưa 1 bit vào thì mình cần 1 xung clock o chân 11 để đưa 1 bit này đi vào thanh ghi bên trong nó và muốn xuất 8 bit ra 8 chân của nó thì ta cần 1 tác động mức cao lên chân 12
+giả sử em muốn truyền 8 bit 10101100 tương ứng ngõ ra từ Q0(mức 0)-Q7(mức 1) thì em truyền theo thứ tự 00110101 vào thanh ghi, như vậy là cần 8 chu kỳ xung clock ở chân 11
+và sau đó em cho chân 12 lên 1 thì 8 bit này được đẩy ra 8 ngõ ra Q0-Q1
thế là 8 em được đẩy ra. như vậy thì cần 1 xung ở chân 12.
Nhưng ở đây em thắc mắc hoài mà không nghĩ ra được. vấn đề là như thế này :
+thứ nhất : theo như ý em tìm hiểu thì chân 11 và 12 là 2 chân có chu kỳ xung khác nhau. Nhưng dướng như tất cả các mạch về quang báo em tìm thấy được trên mạng hầu như chân 11 và 12 mắc chung vời nhau. Nếu như vậy thì 2 chân cùng 1 xung clock.nếu như vậy chắc chắn em đã hiểu sai vấn đề truyền data và xuất dữ liệu ra 8 ngõ ra.
+thứ 2: giả sử em cần xuất 8byte để quyét led matrix 8*8. như vậy thì làm sao để chốt 8byte này đây?để 8byte tiếp sẽ là của con led thứ 2.do em đang làm đồ án thiết kế hiển thị chữ trên 10 led matrix 8*8 dùng bàn phím hex, cách nhấn phím hiển thị như điện thoại.
+thứ 3 : em thấy chân 9 dữ liệu ra nối tiếp của con 1 được mắc với 14 của con tiếp theo. như vậy khi em bấm A, tiếp tục bấm B thì chữ hiển thị là A led 1 và B led 2 hay là B led 1 A led 2.
do em đang học hợp ngữ nên tài liệu toàn là ccs nên em không hiểu gì hết. đó là những thắc mắc của em. mong các bạn, các anh giúp đỡ em. em xin cảm ơn mọi người nhiều lắm.
dtduckhung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Tags
12345

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài