PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 23-08-2009, 05:51 PM   #16
tdm
Đệ tử 7 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi dohoangnam View Post
tôi thấy cái LCD này qua đỗi phổ dụng, gần như bấy kỳ một sản phẩm nào cũng có. Chính vì thế mà anh em nên tập trung vào nghiên cứu và viết code trên từng mảng một!
đây là sơ đồ và code tôi viêt trên pic18f gửi các bạn tham khảo
File Kèm Theo
File Type: zip GLCD.zip (240.9 KB, 937 lần tải)
tdm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-01-2011, 09:16 PM   #17
victorysmiles
Nhập môn đệ tử

:
các bạn cho mình hỏi sử dung 89C51 để điều khiển GLCD có đơn giản ko,mình muốn lập trình bằng assem ma mai ko dc,tìm tài liệu thì ko thấy,ai có tài liệu chỉ mình với
victorysmiles vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-01-2011, 09:22 PM   #18
victorysmiles
Nhập môn đệ tử

:
mình mới nhập môn,mới bít mấy loại on chip như 8051 hay 8951 thui,không bit pic là cái gì,lại còn cả AVR gì gì đó,lắm thứ quá,nhức hết cả đầu
victorysmiles vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-04-2011, 03:04 PM   #19
duyb7
Nhập môn đệ tử

:
Question

Không biết có người trả lời không, nhưng mà post đại cầu may

Thực ra là đã hỏi bên dtvn rồi, nhưng mà người ta trả lời cầm chừng quá, đọc rốt lại không có thông tin gì nhiều.

Em làm GLCD với PIC và đã giao tiếp được rồi, hình bmp ngon rồi, chạy chữ cũng ngon rồi, nhưng mà vấn đề là ghép 2 cái với nhau thì rối tung hết lên T__T
Tức là khi viết riêng và hiển thị riêng từng phần thì bình thường, nhưng khi cho hiển thị cả text lần graphic thì mới phát hiện trong lúc viết text thì graphic cũng được viết ở địa chỉ mà mình đã cấp trước đó và ngược lại.

Cái em muốn hỏi là: có cách nào chỉ viết text mà không viết graphic hoặc ngược lại không?

Nguyên nhân cho câu hỏi là: Trong datasheet cũng như nhiều bài hướng dẫn có cho thấy việc dùng lệnh and, or, exor giữa text và graphic, vậy rõ ràng phải có viết chồng 2 cái này lên nhau mà không làm ảnh hưởng lẫn nhau nhưng các tài liệu chỉ ở dạng hướng dẫn, không có một ví dụ cụ thể và có lẽ do trình độ có hạn nên đọc không hiểu được.

Ở đây em chỉ cần thuật giải, tức cần đưa lệnh và data kiểu gì để thực hiện chứ không cần code hay file hex, mấy cái đó đem về thì cũng như không

Em đang xài glcd 240x128 chip T6963C. Cảm ơn trước ^^

Nhân tiện, cho em hỏi là trong đó có định nghĩa thanh ghi offset dùng cho Ram thiết lập bộ chữ, nhưng mà thứ này khó gặm quá, có ai có cách giải thích dễ hiểu hơn datasheet được không ạ?
duyb7 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-07-2013, 12:45 AM   #20
TRUNGBAOSPKT
Đệ tử 2 túi

:
@Duyb7 : minh đang làm với LCD 128X64 ( QY-12864BG - made in china ) minh dùng CCS ( dùng driver con ks1080 ) mô phong thì ok nhưng làm mạch thạt thì GLCD hiển thị sai hình ảnh . còn vấn đề này nữa : mình mô phỏng trong proteus cũng gặp trường hợp như bạn : hiển thị cả text và txt ko đc . bạn cho mình xin đồ án bạn làm để tham khảo nhé . Mail : TRUNGBAOSPKT@yahoo.com
TRUNGBAOSPKT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-11-2015, 11:03 AM   #21
hoangangvi
Nhập môn đệ tử

:
pic + GLCD thì trong example của CCS 4 cũng có và chạy ngon nhé, có thể vào để tham khảo
hoangangvi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời