PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 14-05-2012, 07:07 PM   #1
dinhvanphuc
Đệ tử 2 túi

:
[Help] Lập trình CCS cho mạch thu phát RF

Chào mọi người!
Mình có đọc tài liệu "PT2262_PT2272 Encoding_Decoding With PIC C" nhưng khi mình viết code (dùng PIC6F877A) cho phần thu thì lại gặp vấn đề đó là các biến trong đó mình ko biết khai báo và sắp xếp các hàm như thế nào.
Bác nào biết về cái này thì bày mình với. Gần tới bảo vệ đồ án rồi mà code vẫn chưa viết chạy.
Mình cảm ơn mọi người nhiều.
dinhvanphuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-05-2012, 07:50 PM   #2
dinhvanphuc
Đệ tử 2 túi

:
Trong phần thu của "PT2262_PT2272 Encoding_Decoding With PIC C" có hai biến là lastTickCounter và tickCounter là hai biến xác định thời gian bit 0 và 1. Nhưng trong hàm main thì chỉ có một biến i=get_timer1();
Vậy thì i có liên quan gì đến lastTickCounter và tickCounter.
Mọi người chỉ giúp mình với.
Old 17-05-2012, 06:52 PM   #3
sontvak42
Đệ tử 2 túi

sontvak42's Avatar

:
Chào bạn.mình cũng đang nghiên cứu về vấn đề này.Có gì thì cùng nhau trao đổi nha. Bài làm của mình là sử dụng PIC16f877A viết code điều khiển PT2272, module thu phát mình sử dụng cặp thu phát TX11 và RX11 của cựu Quế Dương. Code phần phát và phần thu có sử dụng PIC thì mình có rồi nhưng vấn đề là mình chỉ được phép sử dụng PIC ở phần transmitter còn phần reciever thì mình phải dùng PT2272. Mình cũng chưa biết định hướng như thế nào.Mong các bác chỉ giáo giúp em vài đường. Em cám ơn nhiều!
sontvak42 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-05-2012, 08:38 AM   #4
dinhvanphuc
Đệ tử 2 túi

:
Code phần phát thì trong cuốn "PT2262_PT2272 Encoding_Decoding With PIC C" có bày rõ mà. Vấn đề khó ở chỗ phần nhận thôi
Old 26-05-2012, 10:17 AM   #5
sontvak42
Đệ tử 2 túi

sontvak42's Avatar

:
Hi Anh! Phần nhận em sử dụng trực tiếp PT2272 mà anh. Nên phần mã hóa mà em làm được thì PT2272 nó sẽ hiểu mà. Em đang gặp vướng mắc về cái phần mã hóa thôi anh à.em đã test kiểm tra nhưng cái phần mã hóa chưa được đúng.hjx.em mò mãi mà chưa ra anh á (
Old 26-05-2012, 07:50 PM   #6
dinhvanphuc
Đệ tử 2 túi

:
Bạn xem thử nha

Mình dùng 4 nút bấm. Bạn xem trong chương trình con hienthi() để xem mình nối nút bấm như thế nào nha.
Cái ni mình mới viết và chưa test nên chưa biết có đúng ko?
Bạn thử xem sao nha.
HIc
File Kèm Theo
File Type: rar mach phat dung pic.rar (1.6 KB, 104 lần tải)
Old 28-05-2012, 10:35 AM   #7
sontvak42
Đệ tử 2 túi

sontvak42's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi dinhvanphuc View Post
Mình dùng 4 nút bấm. Bạn xem trong chương trình con hienthi() để xem mình nối nút bấm như thế nào nha.
Cái ni mình mới viết và chưa test nên chưa biết có đúng ko?
Bạn thử xem sao nha.
HIc
Anh ơi cho em hỏi cái. chương trình của anh viết trên phần mềm gì đấy ạ.Em viết trên CCS mà cái lệnh =~ của anh nó cứ báo lỗi. Ý nghĩa của lệnh này là gì hả anh, có phải là lệnh lấy bù 1 không hả anh.

thay đổi nội dung bởi: sontvak42, 28-05-2012 lúc 10:42 AM.
Old 28-05-2012, 12:20 PM   #8
sontvak42
Đệ tử 2 túi

sontvak42's Avatar

:
Hi Anh dinhvanphuc!
Anh ơi chương trình anh chưa sử dụng hàm ngắt ext nên hình như em thấy trạng thái PtState của anh trong đấy luôn bằng PT_IDLE nên mạch hình như luôn ở trạng thái chờ hay sao ấy anh à. Biến đếm Pt2262BuffCurrent cũng chẳng thấy tăng dần lên 128 mà cứ bằng 0 hoài. Anh kiểm tra lại dùm em cái nhé. Nhân tiện trả lời em câu hỏi bên trên lun anh nhé.
Em cám ơn nhìu nà.
Old 02-06-2012, 06:51 PM   #9
dinhvanphuc
Đệ tử 2 túi

:
- Mình viết chương trình này trên phần mềm ccs.
- Mình dùng nút bấm để điều khiển đèn, khi bấm nút thì đèn tắt, bấm tiếp thì đèn đỏ... thì trong chương trình mình dùng lệnh đảo bit là xong, ko cần phải xét điều kiện chân đó đang ở mức cao thì cho xuống mức thấp và ngược lại. Để đảo bit thì trong phần mềm ccs có lệnh là " ~ ".
- Mình gửi đi 4 khung truyền nên mình dùng lệnh while(Pt2262LoopCounter>0) và lệnh Pt2262LoopCounter--; để đếm số khung đang truyền.
- Trong chương trình mình có dùng lệnh Pt2262BuffCurrent++; nên biến Pt2262BuffCurrent sẽ tăng lên chứ. Khi đã truyền hết 128 bits thì mình dùng lệnh if (Pt2262BuffCurrent==Pt2262BuffCounter) để kiểm tra, nếu thỏa mãn thì truyền khung tiếp theo, nếu ko đúng thì truyền bits tiếp theo.
Old 04-06-2012, 12:24 PM   #10
sontvak42
Đệ tử 2 túi

sontvak42's Avatar

:
Sao em cũng viết chương trình trên CCS mà mấy cái lệnh RA1..RD1 và cái lệnh =~ nó cứ báo lỗi là sao anh nhỉ?Anh có thể biên dịch dùm cái bài code của anh sang file .hex giúp em cái được không ạ.Em cám ơn nhiều!
Trả lời