PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Ban Điều Hành > Đóng góp ý kiến

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Đóng góp ý kiến Nơi tiếp nhận những ý kiến đóng góp của thành viên

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-08-2007, 12:17 PM   #31
khangcodt
Đệ tử 2 túi

:
Luồng này sôi nổi quá!
Tham gia một chút nhé.
Mình đã theo dõi luồng này từ lâu và cảm thấy mọi người trao đổi rất thẳng thẳn (giá như các cuộc họp bình thường khác đều sôi nổi như thế này thì hay quá !...). Ngoài ra mình cũng cảm thấy rất thoải mái vì nó tạo ra một không khí mới mẻ, xua đi cảm giác căng thẳng và mệt mỏi khi lan man đọc các bài viết về kỹ thuật.
Dưới đây là những ý kiến chủ quan của mình về vấn đề mà bạn 'khách' mà mọi người đang trao đổi.
khangcodt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 09-08-2007, 12:26 PM   #32
khangcodt
Đệ tử 2 túi

:
Điểm thứ nhất mình nghĩ mọi người không nên viết quá dài vì đọc bài viết dài sẽ gây cảm giác nhàm chán.
Tiếp...
Khi mới tham gia diễn dàn này mình cũng nêu ra vấn đề mà mình mắc khi mới làm quen với PIC. Quả thật mình cũng không nhận được câu trả lời nào cho đến khi tự mình tìm ra cách giải quyết. Tuy nhiên sau đó mình cũng nói luôn những cái mà mình đã lĩnh hội được để chia sẻ cùng mọi người.
Tất nhiên vấn đề này cũng nên góp ý với BDH như bạn 'khách' đã thẳng thắn đưa ra.
Old 09-08-2007, 12:31 PM   #33
khangcodt
Đệ tử 2 túi

:
Tuy nhiên bạn 'khách' thử nghĩ về quan hệ 'nhân - quả' mà xem. Bạn lên diễn đàn để thu được những gì, và để làm được điều đó thì bạn mất những gì?
Mình xin mạo muội phân tích cho bạn như thế này.
Đầu tiên là những cái mà bạn thu được (hay chí ít cũng là muốn thu được). Đó là những kiến thức về VĐK PIC, hơn nữa là những ngóc ngách khúc mắc khi bạn tìm hiểu về PIC. Những điều này với anh em trên diễn đàn thì thấy nó bình thường nhưng ra 'ngoài đời' thì nó kinh điển lắm chứ đâu phải chuyện đùa. Có thể nói nó là 1 trong những đỉnh cao công nghệ, chí ít là ở VN (và theo mình cả trên thế giới cũng vậy thôi). Vả lại những điều mà bạn hay mọi người đưa ra cũng rất khó tìm thấy trong sách vở tài liệu.
Thứ hai bạn đã bỏ ra những gì để thu được cái đó?
Có lẽ chỉ là mấy nghìn đồng (hoặc cùng lắm là mấy chục nghìn) tiền truy cập mạng. Còn nếu bạn có internet ở nhà hoặc bạn đã đi làm và cơ quan bạn có trang bị internet thì bạn chẳng mất một thứ gì cả. Bạn hãy thử nghĩ xem!!

thay đổi nội dung bởi: khangcodt, 09-08-2007 lúc 02:17 PM.
Old 09-08-2007, 02:29 PM   #34
khangcodt
Đệ tử 2 túi

:
Tiếp ...
Vẫn là câu hỏi 'nhân quả' nhưng đối với BĐH, admin, mod và những người tham gia trả lời nói chung, họ thu được gì và mất gì khi trả lời các câu hỏi ?
Họ phải bỏ công sưu tầm biên soạn kiến thức mà họ biết rồi viết lên, tức là đầu tư chất xám không ít...
Thế họ được cái gì?
Họ chẳng được cái gì cả. Theo mình nghĩ chẳng qua họ chỉ muốn phổ biến kiến thức cho người để góp phần phát triển nền điện tử nước nhà mà thôi.
Theo mình nghĩ thì thành quả mà họ mang lại là rất lớn. Nếu không có diễn đàn này thì liệu PIC có phát triển được như hôm nay không?
Mình phải công nhận là mình làm được với PIC như bây giờ là dựa rất nhiều vào diễn đàn này.
Xin chân thành cảm ơn tất cả moi người.
Old 27-10-2007, 01:16 PM   #35
vandungevn
Đệ tử 5 túi

:
Send a message via Yahoo to vandungevn
Dũng nghĩ nếu không có diễn đàn picvietnam.com thì có lẽ PIC sẽ không có vị trí đứng tại Việt nam như ngày hôm nay, thực sự khi đọc bài đầu tiên của một bạn "khach" thì Dũng cũng cảm thấy mình bị xúc phạm và lời nhận lỗi của bạn cũng được chấp nhận.Dũng nghĩ khi chưa hiểu về một vấn đề gì đó mà chỉ mơ hồ thôi thì lên hỏi hoặc chia sẻ chứ đừng có nói như "khach" do đó quyền lợi chung cần được tôn trọng..
Tư vấn & thiết kế điện tử + Làm mạch in + Hoàn thiện sản phẩm điện tử. Mạch nạp 89-PIC-AVR.
Email: vandungevn@gmail.com Website: www.dientuphuongdung.com
Xóm Mới - Nguyên Xá - Minh Khai - Từ Liêm - Hà Nôi - Viet Nam.
vandungevn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 18-11-2007, 11:03 AM   #36
Nguyen V Vo
Nhập môn đệ tử

:
Chào các anh chị và các bạn trong diễn đàn.

Tôi mới tham gia diễn đàn này trong một thời gian ngắn thôi nhưng tôi đã đọc hầu hết các luồng và có một số cảm nhận như sau:

-Thành viên trong diễn đàn rất sôi nổi, nhiệt huyết, hoạt động bài bản nghiêm túc, thái độ lại rất khiêm nhường thật đáng tôn trọng.

-Bài đề tài viết phong phú, các luồng mới được mở ra liên tục. Việc phân loại các bài viết được làm nghiêm túc, theo đúng tiêu chí của diễn đàn.

-Có một diễn đàn như vầy thì việc tiếp cận với vi điều khiển sẽ có hiệu quả hơn nhiều. Người tham gia có dịp mở rộng tầm mắt không những về kỹ thuật mà còn về cách hành văn, giao tiếp, cách đặt câu hỏi...

Hy vọng sẽ được học hỏi nhiều trên diễn đàn này.
Chào trân trọng.
Nguyen V Vo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 19-11-2007, 02:12 AM   #37
littlephoc
Đệ tử 3 túi

:
Nếu không có những người nhiệt huyết như Falleaf, anh Namnq,ntc,ngohaibac,... chắc diễn đàn khó mà tồn tại được đến ngày hôm nay. Hơn nữa, đa số là những người đã và đang nghiên cứu khoa học trong và ngoài nước, không thể tránh khỏi những đòi hỏi của member về phong cách học tập nghiên cứu một cách tự lập và có phương pháp. Chữ ký của anh Namnq luôn có link dẫn đến bài nên đọc trước khi post câu hỏi. Điều này có lẽ đã làm thay đổi rất nhiều đến cách post bài của members.
Tuy nhiên mình luôn có cảm giác diễn đàn không được sôi nổi, lâu lâu vào vẫn có cảm giác như lâu nay ít người ghé thăm hoặc post câu hỏi thì phải.
Hơn nữa tuy rằng biển học mênh mông, xét cho cùng member thường chỉ hỏi những kiến thức tạm gọi là basic về PIC. Những công việc lớn hơn như 1 dự án nhỏ, 1 software nhỏ rất khó để post lên đây hỏi vì: không đúng chuyên môn cho lắm, bảo mật thông tin, việc mình nghiên cứu chả có ai liên quan, biết gì mà trả lời ..v.v.
Cho nên, các câu hỏi trong vòng vài năm nữa không khéo cũng chỉ có những câu hỏi căn bản như: tại sao ADC không chạy, intterrupt không chạy....?
Có phải không ạ?
littlephoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 13-05-2009, 12:34 AM   #38
otacon
Đệ tử 2 túi

:
Tôi tham gia diễn đàn từ lâu nhưng cũng chỉ mới là ghi danh thôi vì kiến thức về PIC của tôi gần như là con số 0,nhưng diễn đàn này các Mod rất nhiệt tình đặc biệt là "tổng tài" Falleaf,bác này còn là mod bên dientuvietnam hay sao ấy.Nhưng nếu 4rum chỉ xoay mãi về con PIC thì cũng dễ mất lửa,nếu các mod có thể tổ chức thêm 1 số các hoạt động hành lang thì có thể sôi nổi hơn,nhưng như thế này thì tôi nghĩ là ổn rồi,chúc các mod khỏe để tiếp tục gách vác sứ mệnh cao cả.
otacon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 13-05-2009, 01:04 AM   #39
bachelor
Đệ tử 2 túi

:
Sao ho^m nay ko go~ tie'ng viet dc nhi ?
Luo`ng na`y co' ve soi noi nhi ! Tham gia ti' cho vui !
To Khach:
- Da~ la` public ma` ban do`i hoi ghe the' ! Ne'u muo'n nhie`u hon tha'i do tan ti`nh, ha~y bo? tie`n ra ma` hoc !
- De'n google ma` doi lu'c co`n ti`m kie'm ko nhu y thi` du`ng pha`n na`n nhie`u qua'. Thay vi` pha`n na`n, sao ko de` xua't giai pha'p giu'p die~n da`n kha'c phuc di !
bachelor vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 22-11-2009, 06:33 PM   #40
kingoftheking
Nhập môn đệ tử

:
help
tôi ko biết cách post câu hỏi lên diển đàn dù rất muốn
bác nào chỉ dùm
cám ơn nhiều
kingoftheking vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 22-11-2009, 07:00 PM   #41
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi kingoftheking View Post
help
tôi ko biết cách post câu hỏi lên diển đàn dù rất muốn
bác nào chỉ dùm
cám ơn nhiều
Đã có người hỏi một câu giống như bạn:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2940

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 26-11-2009, 06:14 PM   #42
loctran
Đệ tử 2 túi

:
Smile

Trích:
Nguyên văn bởi Khách View Post
Qua một thời gian theo dõi và tìm hiểu . tôi nhận ra rằng diễn đàn này hết sức đơn điệu . nội dung đã không được phong phú mà lại chỉ bắt buộc xoay quanh các con Pic . .

Vai trò cùa Admin thì càng lu mờ hơn khi thực tế , qua các bài trả lời các câu hỏi cùa thành viên . tôi chỉ thấy có các anh Mod chẳng hạn như N... là tàm tạm làm tròn nghia vụ cùa mình mà thôi . tôi nói tàm tạm ở đây có nghĩa là họ cung có trả lời đấy . củng có giúp đỡ đấy . nhưng thái độ thì giống như là " ban phát ân huệ " cho những kẻ hỏi nhiều thì phải , đồng ý là các MOD phải có kiến thức như thế nào đó thì ADMIN mới cho làm công việc này . nhưng nếu chỉ có kiến thức thôi mà không có đạo đức thì chỉ đáng vứt sọt rác mà thôi , chẳng ai thèm coi trọng cả . Đôi khi chỉ thấy ADMIN vào nói nhăng nói cuội mà không thấy giúp đở cho tới nơi tới chốn . đến khi bị hỏi nhiều quá , và bị nêu đích danh để hỏi thì lại bảo là BẬN (???) . như vậy mà cũng đáng mặt "Bang Chủ " hay sao ?

tôi thiết nghĩ , ADMIN và các MOD nên xem lại thái độ làm việc của mình . đã hiệu quả hay chưa ? đã giúp đỡ các thành viên một cách sốt sắng hay chưa .

tôi có vài góp ý thẳng thắng như trên không phải là vì muốn công kích hay quá hoại diễn đàn . mà chỉ muốn đóng góp 1 chút ý kiến cùa mình để góp phần làm cho diễn đàn này được phong phú hơn , hoàn thiện hơn mà thôi .
Thật sự không nói Admin hay là mod làm công việc của mình chưa tốt, thế bạn có biết chức năng của admin và mod như thế nào chưa? Có thể tìm hiểu kỹ chức năng của các thành viên cao cấp này không? Nếu đã tìm hiểu kỹ thì có lẽ người bắt đầu cái topic này có lẽ đã không viết như thế! Admin, mod là những người quản lý, dẫn dắt diễn đàn này luôn luôn đi tới, nếu bạn không bỏ tiền ra để trả cho những người này để họ làm công việc của họ thì bạn đừng bắt họ phải trả lời cho bài của bạn hay cho các thành viên khác.
Điều họ làm được nếu bạn quan tâm có lẽ đã học được nhiều từ nhiều bài viết trả lời trên diễn đàn, hãy đọc nó và bạn thử làm theo, cái đúng là cái cuối cùng còn lại trong bạn sau những gì bạn rút ra từ kinh nghiệm. Hãy click vào bất kỳ nick của các mod hoặc của admin, bạn tìm các bài đã viết của họ. Hãy đọc hết đi, nếu bạn có thể hiểu được hết các bài viết đó và xem lại thử có bài nào trong đó đã giúp được bạn? Dù điều đó giúp cho bạn pass qua một vấn đề nhỏ thôi, thì theo tôi có lẽ bạn nên click vào nút thanh dưới bài viết của người đó trong suốt diễn đàn, trong bất kỳ topic nào, trang nào mà nick người đó xuất hiện có lẽ vẫn chưa đủ. Còn nếu bạn không công nhận bạn đã học được điều gì đó từ diễn đàn này, từ các thành viên, các mod, admin và bạn cho rằng đó là của chính bạn, tự bạn có kiến thức, tự nghiên cứu thì sang năm đây, bạn sẽ được trao giải nobel vật lý hoặc bạn là kẻ không ra gì, không có tính tự học, chỉ có tính tự... kiêu mà thôi.
Có thể tôi tạo một topic để hỏi vấn đề gì đó nhưng vẫn không được trả lời, chính điều đó giúp tôi tự học tốt hơn, phải thế không? Tôi phải tự tìm hiểu thôi!!!
Thế bạn muốn gì ở diễn đàn này, cho bạn hay cho tất cả các thành viên? Khi bạn đưa topic này lên hãy nhìn người cảm ơn bạn thì bạn sẽ thấy bao nhiêu người cùng ý kiến với bạn và bao nhiêu người trả lời cho bạn mà cũng đồng ý với bạn thì bạn xem nếu nhiều người quá thì bạn có thể lập một diễn đàn khác có tên tả pí lù.com chẳng hạn và lúc đó muốn nói gì thì nói bất kể điều gì chứ không phải PIC!!! Bạn không làm được tôi sẽ setup và config cho bạn một forum giống như thế này với tên như trên nhé!!!
Và cũng mong các thành viên khác nên sử dụng kiểu gõ tiếng Việt theo thuần Việt cho ngôn ngữ trong sáng hơn, và cũng nên dùng các từ ngữ nhã nhặn không nên "bán cá" ở đây!!!
Chúc vui!!!
Old 26-11-2009, 10:20 PM   #43
bien_van_khat
...Damned...

bien_van_khat's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Chí Minh
:
Topic này bắt đầu năm 2007, lúc đó cũng đã có khá nhiều ý kiến và cũng đã chìm xuống lâu rồi. Do đó chúng ta ko nên tiếp tục bàn luận chuyện này nữa.

Mình khóa thread này lại, để khỏi lâu lâu lại bay lên đầu làm mọi người chú ý vô ích!

Xin đặt code trong thẻ [ code ] [ /code ]
bien_van_khat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài