PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Cảm biến

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cảm biến Camera, siêu âm, hồng ngoại, gyro, la bàn...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 28-11-2007, 03:44 AM   #5
ahchu
Đệ tử 1 túi

:
Em muốn làm lại cái cảm biến vật cản. Em định sẽ làm một cái mạch cảm biến bằng sóng âm, khi nào có vật cản trong khoảng từ 1-2m nó sẽ cho ra tín hiệu 1 khi nào không có vật cản trong đó sẽ cho ra tín hiệu 0, như mạch cảm biến hồng ngoại cho con line-following robot mà em đã làm hồi trước. Em không biết là có thể làm như vậy được không.

Hồi trước em dùng IR sensor để nhận biết vạch đen trên nền trắng và robot sẽ đi theo vạch đen ấy.
Hoạt động: IR sẽ bị hấp thụ bởi vạch đen và không phản xạ, điều đó làm đầu thu IR bị ngắt và tín hiệu sẽ là 0. Khi phản xạ lại, đầu thu được nối với nhau và sẽ có tín hiệu. Em nối đầu ra của đầu thu vào Hex-Schimitt trigger IC để nó có tín hiệu 1, 0 trước khi di qua PIC.

Em đang nghĩ làm thế nào để có thể áp dụng cách ấy cho ultrasonic sensor. Em muốn tín hiệu trước khi vào PIC (master micro processor) sẽ được xử lý thành 1, 0. Vì em sẽ phải dùng đến 6 con ultrasonic sensor để tránh vật cản. Mà trong khi đó nếu xử lý theo cách bạn em là dùng CCP1 và CCP2 để so sánh khoảng thời gian(rising edge và falling edge)->khoảng cách-> xử lý... thì sẽ phải dùng nhiều hơn 1 con PIC (PIC 18F452 chỉ có 2 chân compare: CCP1 và CCP2). Nếu dùng được như IR sensor trình bày ở trên thì chỉ cần dùng 1 con PIC để xử lý tín hiệu input 1, 0 từ mạch cảm biến (gồm 6 con ultrasonic sensor).

Mong mọi người cho em lời khuyên!!! Mọi người có thể cùng tham gia vào đề tài này cho vui. Em đang làm một cái thuyền để bơi dưới hồ, thuyền sẽ chạy vòng quanh hồ và tránh không bị mắc cạn, bằng cách nhận biết được khoảng cách từ thuyền đến thành hồ, nếu trong khoảng 2m thì thuyền sẽ quay ngược động cơ và đi lùi lại. Thật ra đề tài này của thằng bạn em, nó làm xong rồi, giờ em giúp nó test và định làm lại cái mạch cảm biến cho vui thôi!

Đây là bài về line-following robot của em làm năm ngoái
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=345

và con robot của em (pin bị chết ngay hôm present nên phải cắm dây điện như dắt cún đi dạo vậy ) )
http://youtube.com/watch?v=ErFmsQKkPy8

thay đổi nội dung bởi: ahchu, 28-11-2007 lúc 05:44 AM.
ahchu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn