PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim Các công cụ mô phỏng đa ngành...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-06-2007, 02:06 AM   #1
dkvnodessa
Nhập môn đệ tử

:
Để mô phỏng hệ thống cơ điện thì dùng chương trình nào hay các bác

Em chào các bác, em đang bắt đầu nghiên cứu mô phỏng hệ thống cơ điện trên máy tính, em không biết chương trình mô phỏng nào tốt nhất(trực quan, dễ sử dụng) trong các soft Matlab, Labview, Multisim(Workbench). Các bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên cái. Matlab thì em biết sơ sơ rồi nhưng nó không được trực quan cho lắm nên em không thích, em muốn tìm hiểu Labview hoặc Multisim, cái nào hợp cho hệ thống cơ điện hơn hả các bác?? Cám ơn các bác nhiều
dkvnodessa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-06-2007, 06:56 PM   #2
Mecha
Trưởng lão PIC bang

Mecha's Avatar

:
Mình chỉ biết về Matlab và 20-Sim. Hai phần mềm này đều cho phép bạn mô phỏng các đội tượng Cơ Điện tử. 20-Sim thì có vẻ xa lạ với mọi người nhưng thực sự đây là phần mềm chuyên để mô phỏng và mô hình hóa cho Mechatronics. Link: http://www.20sim.com/

Còn nếu sử dụng Matlab, bạn có thể kết hợp Simulink với 2 Toolbox SimMechamics và SimPowerSystems để mô phỏng các đối tượng CĐT.
Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

Chú ý: đề nghị các thành viên đọc luồng dưới đây trước khi post bài:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=1263
Mecha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-12-2007, 09:45 AM   #3
anhthang84
Nhập môn đệ tử

:
Không thể so sánh nó với thằng Matlab được. Bạn vào hộp công cụ Sympower System Blockset trong Simulink thì nó có đầy đủ hết các yêu cầu của bạn... Bọn mình cũng đang học môn này "Mô phỏng các hệ điện cơ" đều sử dụng matlab hết. Bạn thử xem sao nhé!
anhthang84 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-09-2008, 10:58 PM   #4
thaobeo
Đệ tử 1 túi

thaobeo's Avatar

:
mình cũng nghĩ như thế nên dùng matlap hay hơn
thaobeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2008, 08:25 PM   #5
HaiAu2005
Đệ tử 9 túi

:
MATLAB/Simulink cùng các hộp công cụ là công cụ rất tốt để mô phỏng hệ cơ điện tử (Mechatronic Systems).

LabVIEW của National Instruments cũng là một công cụ mô phỏng rất tốt. Dùng LabVIEW bạn có thể tạo ra giao diện với các Virtual Instruments rất đẹp cho chương trình của mình. Đặc biệt các chương trình mô phỏng mà bạn muốn xuất kết quả ra dưới dạng đồ thị, đồng hồ chỉ báo v.v... Tại trang nhóm Cơ điện tử VAGAM sau:

http://vagam.dieukhien.net

có giới thiệu về LabVIEW cho các ứng dụng trong lĩnh vực cơ điện tử.

MATLAB/Simulink cùng các hộp công cụ cũng như LabVIEW cùng các Modules là các ngôn ngữ bậc cao, gần gũi với người sử dụng. Tuy nhiên nếu bạn là người thích lập trình và muốn challenge lập trình thì nên dùng Visual Studio (C/C++ hoặc VB)! Theo tôi biết tất cả các chương trình lập trình bậc cao như MATLAB/Simulink hay LabVIEW khi sử dụng với những ứng dụng đòi hỏi tính toán thời gian thực (real-time simulation hoặc control) thì đa số chiếm nhiều bộ nhớ vì chúng là ngôn ngữ cao cấp, khi chạy phải qua trung gian do vậy đòi hỏi bộ nhớ lớn. Ví dụ dùng MATLAB/Simulink, Real-Time Windows Target hoặc xPC Target để chạy chương trình điều khiển đều phải dùng những công cụ hỗ trợ như Real-Time Workshop và Watcom C/C++ Compiler hoặc Visual C/C++ Compiler để dịch sang ngôn ngữ C (real-time code) để chạy chương trình được nhanh hơn.

Hải Âu
HaiAu2005 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-03-2009, 11:34 PM   #6
nguyenvandatbk
Nhập môn đệ tử

:
bạn dùng matlab simulink là hay nhất đó.
nguyenvandatbk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-05-2010, 02:57 PM   #7
yukinohana
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi Mecha View Post
Mình chỉ biết về Matlab và 20-Sim. Hai phần mềm này đều cho phép bạn mô phỏng các đội tượng Cơ Điện tử. 20-Sim thì có vẻ xa lạ với mọi người nhưng thực sự đây là phần mềm chuyên để mô phỏng và mô hình hóa cho Mechatronics. Link: http://www.20sim.com/

Còn nếu sử dụng Matlab, bạn có thể kết hợp Simulink với 2 Toolbox SimMechamics và SimPowerSystems để mô phỏng các đối tượng CĐT.
Em đã download đc bản 20-sim nhưng ko có crack...anh có thể cho em crack đc ko...chứ xài demo, ko save lại đc
yukinohana vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài