PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Xử lý ảnh

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Xử lý ảnh Các thuật toán xử lý ảnh dùng trong robot

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-10-2007, 09:55 PM   #1
JKShin
Nhập môn đệ tử

:
Ứng dụng xử lý ảnh trong robocon!

E đã nghiên cứu rất nhiều và quyết định post bài lên để hỏi các anh. Tụi e dự định sẽ làm 1 con robo công nghệ xử lý ảnh đê làm đồ án tốt nghiệp năm sau..Tụi e cũng tìm hiểu nhiều tài liệu nhưng tụi e đang còn thiếu kinh nghiệm.E muốn tham khảo ý kiến của các anh...các anh có thể giúp tụi e biết nên đi học những môn, những ngôn ngữ lập trình nào để giải quyết vấn đề đó..về phần cứng các anh có thể tư vấn 1 số điều căn bản....
Mong các anh giúp đỡ đàn em...thks
JKShin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-11-2007, 10:57 AM   #2
phucanh
Nhập môn đệ tử

Nơi Cư Ngụ: hue city
:
Send a message via AIM to phucanh
Xin chào bạn!! thấy bạn đăng lâu rồi mà ko co ai quan tâm!! tôi cũng có quan tâm tới vấn đề này !! Tôi thấy bạn nên đọc VSC++ là phải làm rồi, có mấy file trên của svn!! cũng hay !! có mấy tài liệu trên( xữ lí ảnh căn bản mà bạn cũng tham khảo Direct X thử xem )cũng tốt!! nhưng chưa ai nói rõ xữ lí trong robot!! nên chúng ta hãy góp những kinh nghiệm để làm giàu bản thân và người khác!! chao bạn
phucanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-11-2007, 11:48 AM   #3
nguyendinhtuan
Đệ tử 6 túi

:
Post smart robo

đây là một số tài liệu về khởi động webcam, và phát hiệu chuyển động. hi vọng hữu ích cho em.
File Kèm Theo
File Type: rar WC.rar (10.5 KB, 720 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: nguyendinhtuan, 21-11-2007 lúc 12:06 PM.
nguyendinhtuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-11-2007, 11:59 AM   #4
nguyendinhtuan
Đệ tử 6 túi

:
Smile tai lieu

tai lieu day
Old 21-11-2007, 12:02 PM   #5
nguyendinhtuan
Đệ tử 6 túi

:
sao file lớn không gửi được

sao file lớn không gửi được

namqn: diễn đàn có giới hạn về kích thước tập tin đính kèm. Khi bạn upload tập tin lên diễn đàn, hãy nhìn vào bảng phía dưới trong hộp thoại upload, bạn sẽ thấy thông tin về kích thước tối đa cho từng loại tập tin. Bạn có thể lách bằng cách đặt đổi kiểu tập tin cần upload thành kiểu nào đó có kích thước giới hạn đủ lớn, và ghi chú về kiểu tập tin thực của bạn trong post đó.
File Kèm Theo
File Type: zip Webcam%20Motion%20Detector.zip (11.3 KB, 514 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: namqn, 21-11-2007 lúc 05:55 PM.
Old 21-11-2007, 11:42 AM   #6
nguyendinhtuan
Đệ tử 6 túi

:
co mot so tai lieu ve vc++ va ve khoi dong webcam, motion, hi vong em thay huu ich
Old 22-11-2007, 07:11 PM   #7
phucanh
Nhập môn đệ tử

:
Chào bạn!!
Mình thấy bạn cũng quan tâm tới vấn đề này!! Cái bạn cho cũng hay thật!! Nó viết bằng VB mà!! Bạn có tài liệu hay thuật toán trong xữ lý ảnh trong robot!! mình cũng đang làm đề tài về nó!! nên tham khảo từ các bạn!!

cảm ơn nhiều.
Old 23-11-2007, 12:46 AM   #8
nguyendinhtuan
Đệ tử 6 túi

:
chào bạn
theo tôi bạn nên xác định rỏ là xử lí ảnh gì! tức là xử lí ảnh có máy tính hỗ trợ hay xử lí ảnh trực tiềp từ chíp , nếu xử lí ảnh có máy tính hỗ trợ thì tôi đã làm, chỉ là phát hiện mục tiêu, đại loại them một vài điều đơn giản nữa, nhưng file hơi lớn, tôi cố post lên nhưng ko được. nếu cần gửi email cho tôi nhé. còn xử lí ảnh trực tiềp từ chíp thì rất , rất khó, bạn có thể mua sẳn module giá 200USD, drive 1000uSD, rất đắt. nếu bạn tự làm thì tôi nghỉ bạn nên xem các giao thưc (Protocol) giao tiếp usb, khá phức tạp. tài liệu loại này cũng có nhưng khá lớn , và cũng chỉ là dạng lí thuyết . chúc bạn thành công
Old 24-11-2007, 09:25 PM   #9
phucanh
Nhập môn đệ tử

:
Xin chào Đình Tuấn!!Mình đang chỉ muốn xử lý trên máy tính và hỗ trợ thôi!! nếu bạn giúp được mình thì cảm ơn lắm!! do ko có email của bạn!! mail mình là : phucanh03dt2le@gmail.com có chi bạn gỡi mấy file bạn có giúp mình nhé!! Mình sẽ giúp hết bạn nếu mình có thể !! mấy file xữ lý trên PC và tài liệu về giao thức USB tí mà bạn nói nó xữ lý trong board có chip xữ lí. Thank!! Luôn học hỏi từ bạn bè!! chào !!
Old 24-11-2007, 10:51 PM   #10
nguyendinhtuan
Đệ tử 6 túi

:
Arrow

Sẻ up lên từ từ nha bạn. vi mình đang bận. toàn các mã nguồn mở , mình dựa trên đó để viết. chúc bạn thành công.
File Kèm Theo
File Type: zip Visual C++ .NET Step by Step.zip (255.5 KB, 764 lần tải)
File Type: zip VB_WebCam_1855842212005.zip (94.0 KB, 626 lần tải)
Old 24-11-2007, 10:57 PM   #11
nguyendinhtuan
Đệ tử 6 túi

:
sach hay.

www.ebook4u.vn
Old 29-11-2007, 11:01 AM   #12
phucanh
Nhập môn đệ tử

:
cám ơn bạn nhiều! good luck to you!!
Old 29-11-2007, 11:40 PM   #13
svn
Đệ tử 1 túi

:
Thực ra ko nên quan tâm nhiều đến cái khái niệm xử lý ảnh trong robot hay làm thế nào thì mới dc gọi là xử lý ảnh trong robot Robot hay bất cứ ứng dụng nào muốn áp dụng xử lý ảnh thì các bước cũng như nhau, giải thuật cũng chỉ có như thế cả. Có khác chăng là tùy vào loại vxl mà chúng ta cải tiến, thay đổi giải thuật để phù hợp với bộ nhớ và khả năng tính toán của nó thôi. Nếu robot dùng hẳn 1 cái máy tính thì có thể áp dụng gần như hoàn toàn mấy cái source viết trên PC thông thường. Nếu chỉ dùng những con vdk như 8951 hay pic16 hay 18 thì có lẽ phải bổ sung thêm bộ nhớ và hạn chế khá nhiều về tốc độ.
Robocon vừa rồi có biểu diễn 1 đội dùng xử lý ảnh, mình thấy nó chạy theo cái áo đỏ của con bé gì ấy để đưa hoa ) , mình ko bit các bạn ấy dùng chip loại nào. Nếu các bạn muốn làm thử 1 project dùng vdk rẻ tiền thì có thể tham khảo link sau đây, họ đưa ra 1 giải thuật khá đơn giản, dễ hiểu, giảm chi phí tính toán rất nhiều, nhưng độ chính xác thì tùy điều kiện, ko thể = dc (đương nhiên B-):
http://www.virtualsciencefair.org/20...rack_algo.html
Thân.
svn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-11-2007, 11:47 PM   #14
svn
Đệ tử 1 túi

:
Sorry, mình chỉ mới thấy dc giải thuật trong cái link này đơn giản hơn, chứ về phần cứng thì bọn nó cũng chơi ác liệt thật . Có anh em nào thử làm 1 cái với mấy con thông thường xem Dù sao thì đây cũng là giải thuật đơn giản nhất và tính toán nhẹ nhất theo như mình biết.
Old 29-11-2007, 11:55 PM   #15
svn
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi JKShin View Post
E đã nghiên cứu rất nhiều và quyết định post bài lên để hỏi các anh. Tụi e dự định sẽ làm 1 con robo công nghệ xử lý ảnh đê làm đồ án tốt nghiệp năm sau..Tụi e cũng tìm hiểu nhiều tài liệu nhưng tụi e đang còn thiếu kinh nghiệm.E muốn tham khảo ý kiến của các anh...các anh có thể giúp tụi e biết nên đi học những môn, những ngôn ngữ lập trình nào để giải quyết vấn đề đó..về phần cứng các anh có thể tư vấn 1 số điều căn bản....
Mong các anh giúp đỡ đàn em...thks
Về lập trình, theo mình nghĩ chúng ta cứ C và Matlab mà tiến
Về phần cứng, theo mình rẻ nhất là dùng PC104 stack hay 1 cái máy tính cũ lõi ngô nào đó, rồi dùng toolbox của matlab xử lý, sau đó dùng giải pháp xPC target để đưa vào máy tính cũ đó làm việc (cái này chắc bạn NgoHaiBac rành hơn :P)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài