PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC > Những câu hỏi thường gặp

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Những câu hỏi thường gặp Những lỗi cơ bản thường gặp khi làm việc với PIC hoặc những vấn đề cơ bản nhất thường được hỏi trong những năm qua

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-04-2010, 12:14 AM   #1
quachvanluan_bk
Nhập môn đệ tử

:
Dieu khien dong co 1 chieu dung 16f877a bang pp PWM ???

Mình đang làm bt về đk động cơ bằng pp PWM dung 16f877a,mọi nguời xem và góp ý cho mình nhé :Mình muốn thảo luận về 1 số nội dung :
+ Dùng timer 1 định thời 1s và tính toán value rồi set_duty nhu vay có hợp lý ko, Hay nên dùng timer 2 ?

+Mình phản hồi từ encoder về như vậy để hiệu chỉnh tốc độ động cơ cho bằng tốc độ đặt có ổn không ?

+ Minh muốn đặt 1 tốc độ nào đó thì phải chỉnh duty như thế nào
+ Khi thực hiện mạch phần cững phải lưu ý điều gì
Nếu ai có bài mẫu về đề tài này cho mình xin thì tốt quá.Email của mình là quachvanluan_bk@yahoo.com
Cảm ơn mọi người đã quan tâm:
file mình đính kèm đây nhé
File Kèm Theo
File Type: rar Mo phong.rar (22.9 KB, 2428 lần tải)
File Type: txt code 1.txt (5.2 KB, 1486 lần tải)
quachvanluan_bk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-04-2010, 08:45 PM   #2
pk178
Đệ tử 5 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi quachvanluan_bk View Post
Mình đang làm bt về đk động cơ bằng pp PWM dung 16f877a,mọi nguời xem và góp ý cho mình nhé :Mình muốn thảo luận về 1 số nội dung :
+ Dùng timer 1 định thời 1s và tính toán value rồi set_duty nhu vay có hợp lý ko, Hay nên dùng timer 2 ?
Trong PIC16F877A đã có sẵn module PWM, bạn có thể sử dụng luôn module này, khi dùng module PWM thì timer 2 mặc định được sử dụng cho module này (xem trang 65/234 - datasheet PIC16F877A)

Trích:
+Mình phản hồi từ encoder về như vậy để hiệu chỉnh tốc độ động cơ cho bằng tốc độ đặt có ổn không ?
Quá ổn chứ sao không ! Khi sử dụng phương pháp điều khiển phản hồi như vậy, bạn nên áp dụng các luật điều khiển như PID, điều khiển mờ... Điều này sẽ giúp hệ thống ổn định hơn !

Trích:
+ Minh muốn đặt 1 tốc độ nào đó thì phải chỉnh duty như thế nào
Việc set duty phụ thuộc vào mô hình đối tượng (động cơ) của bạn, để làm được điều này, bạn cần biết các thông số của động cơ, nếu không biết các thông số của động cơ, bạn có thể sử dụng các phương pháp nhận dạng, trong Matlab có toolbox Identification, bạn có thể dùng toolbox này để nhận dạng động cơ !

Trích:
+ Khi thực hiện mạch phần cững phải lưu ý điều gì
Phần cứng thì có nhiều lưu ý lắm, điều đó phụ thuộc nhiều vào cách bạn định sử dụng những gì. Mình chỉ có 1 lưu ý cho bạn là bộ nguồn, bạn phải xem xét xem bộ nguồn bạn dùng có đủ công suất không. Đây là 1 trong những vấn đề rất quan trọng.
Trích:
Nếu ai có bài mẫu về đề tài này cho mình xin thì tốt quá.Email của mình là quachvanluan_bk@yahoo.com
Đây là 1 trong những đồ án điều khiển động cơ sử dụng bộ PID số của các anh K49, bạn có thể dùng nó để tham khảo : http://www.mediafire.com/?oo34ztnmdq0

Bạn học BKHN thì có thể lên văn phòng bộ môn ĐKTĐ để mượn các đồ án này về tham khảo.

Thân ái !
pk178 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-09-2012, 11:55 PM   #3
baoitc
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi pk178 View Post
Trong PIC16F877A đã có sẵn module PWM, bạn có thể sử dụng luôn module này, khi dùng module PWM thì timer 2 mặc định được sử dụng cho module này (xem trang 65/234 - datasheet PIC16F877A)

Quá ổn chứ sao không ! Khi sử dụng phương pháp điều khiển phản hồi như vậy, bạn nên áp dụng các luật điều khiển như PID, điều khiển mờ... Điều này sẽ giúp hệ thống ổn định hơn !

Việc set duty phụ thuộc vào mô hình đối tượng (động cơ) của bạn, để làm được điều này, bạn cần biết các thông số của động cơ, nếu không biết các thông số của động cơ, bạn có thể sử dụng các phương pháp nhận dạng, trong Matlab có toolbox Identification, bạn có thể dùng toolbox này để nhận dạng động cơ !

Phần cứng thì có nhiều lưu ý lắm, điều đó phụ thuộc nhiều vào cách bạn định sử dụng những gì. Mình chỉ có 1 lưu ý cho bạn là bộ nguồn, bạn phải xem xét xem bộ nguồn bạn dùng có đủ công suất không. Đây là 1 trong những vấn đề rất quan trọng.

Đây là 1 trong những đồ án điều khiển động cơ sử dụng bộ PID số của các anh K49, bạn có thể dùng nó để tham khảo : http://www.mediafire.com/?oo34ztnmdq0

Bạn học BKHN thì có thể lên văn phòng bộ môn ĐKTĐ để mượn các đồ án này về tham khảo.

Thân ái !
Mật khẩu download MF là gì hả bạn?
baoitc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2010, 02:02 AM   #4
phu_vinh77
Nhập môn đệ tử

:
anh ơi còn anh cho em hỏi điều khiển động cơ DC dùng đk mờ sao anh, em đang làm đồ án về cái này hic
phu_vinh77 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-11-2010, 03:47 PM   #5
pk178
Đệ tử 5 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi phu_vinh77 View Post
anh ơi còn anh cho em hỏi điều khiển động cơ DC dùng đk mờ sao anh, em đang làm đồ án về cái này hic
Thường người ta chỉ dùng ĐK mờ cho những đối tượng không điều khiển hoặc khó điều khiển được bằng những phương pháp điều khiển kinh điển.

Để dùng được phương pháp điều khiển mờ, bạn cần nắm vững luật điều khiển mờ, cụ thể các bước làm như sau :

- Mờ hóa đối tượng : 1 trong những cách mình thấy người ta hay làm là xác định góc ổn định của đối tượng bằng phương pháp popov rồi dựa vào đó thiết kế các luật hợp thành.

- Xác định các luật mờ (If...then...)

- Giải mờ.

Bạn có thể sử dụng bộ điều khiển Fuzzy-PID, tức là kết hợp luật điều khiển PID và luật điều khiển mờ, khi đó bạn không cần biết mô hình toán học của đối tượng mà vẫn có thể điều khiển đối tượng, bộ điều khiển mờ khi đó làm nhiệm vụ chỉnh định các tham số của bộ điều khiển PID
Old 29-09-2010, 12:59 PM   #6
hcmut.khoamaisi
Đệ tử 4 túi

hcmut.khoamaisi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: TPHCM
:
Send a message via Yahoo to hcmut.khoamaisi
Đây là đồ án DK tốc độ động cơ.Trong này chưa có giao tiếp với LCD
http://www.mediafire.com/?b8wx87eoxz1s6
hcmut.khoamaisi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-09-2010, 11:29 PM   #7
pro_khoa_pro
Nhập môn đệ tử

:
sao không ai chịu giúp mình thế này, chán.
pro_khoa_pro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-10-2010, 01:30 AM   #8
hongmta
Đệ tử 2 túi

hongmta's Avatar

:
Re

Trích:
Nguyên văn bởi pro_khoa_pro View Post
sao không ai chịu giúp mình thế này, chán.
bạn tìm trên forum coi,đã có nhiều topic về PWM rồi đấy,
nói thêm là PWM chỉ dùng timer2 để tính duty thôi bạn à
hongmta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-11-2010, 02:41 PM   #9
kqha1025
Đệ tử 3 túi

:
Pac HAI1817 cho e xin nick của Pác!
Pác add nick của e , e hỏi Pác tý nhé : daolan_ktqs@yahoo.com
kqha1025 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-11-2010, 02:49 PM   #10
HAI1817
Đệ tử 5 túi

HAI1817's Avatar

:
giúp đỡ code ổn định tốc độ

tôi cũng theo cái đề tài này lâu rồi cũng tìm trong diễn đàn rồi mà cũng không thấy, pwm được. ổn định tốc độ không được bấy nhiêu đó mà chưa làm được nói chi tới PID.Nếu có code mẫu C 16f877a thì tốt quá.mong mọi người giúp đỡ.cảm ơn QUACHVANLUAN_BK code của bạn trích lại code
File Kèm Theo
File Type: rar Mo phong.rar (80.2 KB, 819 lần tải)
HAI1817 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-11-2010, 02:55 PM   #11
HAI1817
Đệ tử 5 túi

HAI1817's Avatar

:
giúp dùm em code trên đi.em cần gấp lắm
Old 22-11-2010, 11:17 AM   #12
HAI1817
Đệ tử 5 túi

HAI1817's Avatar

:
có ai giúp dùm em code trên không?
Old 22-11-2010, 03:50 PM   #13
pk178
Đệ tử 5 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi HAI1817 View Post
tôi cũng theo cái đề tài này lâu rồi cũng tìm trong diễn đàn rồi mà cũng không thấy, pwm được. ổn định tốc độ không được bấy nhiêu đó mà chưa làm được nói chi tới PID.Nếu có code mẫu C 16f877a thì tốt quá.mong mọi người giúp đỡ.cảm ơn QUACHVANLUAN_BK code của bạn trích lại code
Bạn có thể tham khảo 1 đồ án tốt nghiệp của trường ĐH BKHN về vấn đề này ở địa chỉ
http://www.mediafire.com/?oo34ztnmdq0

Còn 1 đồ án tương tự nữa bạn có thể tham khảo, cũng là bộ điều khiển PID, điều khiển trực tiếp qua giao diện trên máy tính, ở đây mình dùng ngôn ngữ C#, viết trên VS2008, bạn phải có bộ này hoặc mới hơn mới xem được code giao diện. Còn PIC thì mình dùng dòng 16F887, cũng tương tự với dòng 16F877A. Địa chỉ download : http://www.mediafire.com/?116d1d14019zdij
Old 24-11-2010, 12:07 PM   #14
HAI1817
Đệ tử 5 túi

HAI1817's Avatar

:
GiÚp dÙm code pwm encorder

Code em viết chạy cảm thấy không ổn định chưa tìm ra được sai ở đâu ,cũng tốn nhiều thời gian rồi.mong anh chị các bạn giúp! mail hai1817@yahoo.com.vn
File Kèm Theo
File Type: rar test_pwm.rar (97.2 KB, 590 lần tải)
Old 05-12-2010, 09:32 PM   #15
Thiengod
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi pk178 View Post
Bạn có thể tham khảo 1 đồ án tốt nghiệp của trường ĐH BKHN về vấn đề này ở địa chỉ
http://www.mediafire.com/?oo34ztnmdq0

Còn 1 đồ án tương tự nữa bạn có thể tham khảo, cũng là bộ điều khiển PID, điều khiển trực tiếp qua giao diện trên máy tính, ở đây mình dùng ngôn ngữ C#, viết trên VS2008, bạn phải có bộ này hoặc mới hơn mới xem được code giao diện. Còn PIC thì mình dùng dòng 16F887, cũng tương tự với dòng 16F877A. Địa chỉ download : http://www.mediafire.com/?116d1d14019zdij
Link die hết rùi bác ơi. Bác có thể up lại ko. em đang cần cái này
Thiengod vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài