PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit > Câu hỏi dsPIC thường gặp

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Câu hỏi dsPIC thường gặp Những vấn đề liên quan tới dsPIC30 và dsPIC33 và PIC24

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-04-2008, 01:59 AM   #1
scentoflove
Đệ tử 6 túi

:
Cấu hình dsPIC30F4012 ở 30MHz

Em đang viết 1 ứng dụng trên dspic4012 sử dụng MotorPWM và CAN. Em muốn PIC chạy ở 30MIPS
Em cấu hình OSC
_FOSC(CSW_FSCM_OFF & FRC_PLL16);
sau đó trong main em chỉnh tần số FRC 7.37 + 1.5%
OSCCON = OSCCON & 0x33FF;
OSCCON = OSCCON | 0x0400; //OSCTUN = 0001

Thì khi chạy pic rất nóng, nếu để PLL4 thì ko nóng. Ko biết như vậy có bình thường ko.
Anh Nam có thể hướng dẫn cách xác định tần số dao động của FRC. Hiện em cần xác định để biết pic có chạy đúng MIPS em cấu hình hay ko.
scentoflove vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-04-2008, 07:14 AM   #2
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi scentoflove View Post
Em đang viết 1 ứng dụng trên dspic4012 sử dụng MotorPWM và CAN. Em muốn PIC chạy ở 30MIPS
Em cấu hình OSC
_FOSC(CSW_FSCM_OFF & FRC_PLL16);
sau đó trong main em chỉnh tần số FRC 7.37 + 1.5%
OSCCON = OSCCON & 0x33FF;
OSCCON = OSCCON | 0x0400; //OSCTUN = 0001

Thì khi chạy pic rất nóng, nếu để PLL4 thì ko nóng. Ko biết như vậy có bình thường ko.
Anh Nam có thể hướng dẫn cách xác định tần số dao động của FRC. Hiện em cần xác định để biết pic có chạy đúng MIPS em cấu hình hay ko.
Như thế nào là rất nóng? Tôi dùng dsPIC30F4011 ở 20 MIPS thì chạm vào chip đã thấy khá ấm rồi, mặc dù nhiệt độ môi trường chỉ khoảng < 20 độ C (nước Anh mà). Tôi đã từng đo nhiệt độ của một tấm tản nhiệt lớn và thử khả năng chịu nhiệt của tay mình, nếu nhiệt độ là 50 độ C thì tôi không thể giữ tay mình trên tấm tản nhiệt quá 5 giây. Với mức "rất nóng" của bạn, bạn có thể giữ tay trên dsPIC bao lâu?

Theo datasheet của dsPIC30F4012, với áp nguồn trong khoảng 4.5 V đến 5.5 V, chip có thể chạy ở 30 MIPS trong toàn dải nhiệt độ (-40 đến +85 độ C cho các chip công nghiệp), tin rằng không ai trong chúng ta có thể dùng tay để kiểm tra nhiệt độ của chip ở điều kiện làm việc này.

Tôi đo tần số của chip bằng cách thiết lập module so sánh bật/tắt chân OC1, sử dụng Timer 2 làm biến so sánh. Timer 2 dùng xung nhịp của CPU, prescale = 1:1, và có PR2 = 3. OC1R được đặt bằng một giá trị nào đó giữa 0 và 3 (tôi đã dùng OC1R = 1). Như vậy cứ sau 4 chu kỳ thực thi lệnh thì ngõ ra OC1 sẽ bị lật trạng thái một lần, tức là tần số của tín hiệu tại chân OC1 sẽ nhỏ hơn tần số thực thi lệnh 8 lần. Tần số của FRC sẽ bằng 4 lần tần số thực thi lệnh, tức là 32 lần tần số của tín hiệu tại chân OC1 (chân 15 của dsPIC30F4012).

Để đơn giản cho bạn trong việc xác định tần số của FRC trong dsPIC30F4012, tôi đã dịch sẵn một tập tin .hex (được gửi kèm ở đây), bạn chỉ cần dùng máy đếm tần số hay dao động ký có chức năng đo tần số (hay đo thời gian chu kỳ) để xác định tần số tín hiệu tại chân OC1, từ đó có thể xác định tần số của FRC trong chip.

Thân,
File Kèm Theo
File Type: zip CheckFRC_4012.zip (475 Bytes, 106 lần tải)

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-05-2008, 11:54 PM   #3
scentoflove
Đệ tử 6 túi

:
Thanks anh Nam, tại em mới xài 2 loại dspic thì 1 con dspic33f (80Mhz xài FRC & PLL) ấm ấm và con dspic30f4012 (120Mhz xài FRC & PLL) này nóng nên em thắc mắc như vậy có ổn ko.

thay đổi nội dung bởi: scentoflove, 02-05-2008 lúc 12:23 AM.
scentoflove vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-05-2008, 02:43 PM   #4
bien_van_khat
...Damned...

bien_van_khat's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Chí Minh
:
Tham khảo Datasheet dsPIC4011/4012, ở 5V, EC mode

30MIPS dòng tiêu thụ của chip là 132mA (ko kể IO, WDT, ....)
=> công suất tiêu tán = 660mW

8MIPS là 41mA => công suất tiêu tán là 205mW

Nhìn 2 con số cũng có thể thấy được phần nào.

Xin đặt code trong thẻ [ code ] [ /code ]
bien_van_khat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài