PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 27-06-2012, 02:01 AM   #1
nickyshadow
Đệ tử 1 túi

nickyshadow's Avatar

:
Giúp đỡ newbie về led blinking trên Pic 18f8520

Xin chào các anh chị, em cũng đã đọc các bài tutorial của các anh chị trên picvietnam cũng như ở những nguồn khác, tất cả những gì em đã làm để không phải đăng một topic em cũng đã làm như đọc datasheet của Pic 18f8520, đọc lý thuyết về vi điều khiển, xem project mẫu,...blah blah blah.
Em là sinh viên ko phải chuyên ngành kĩ thuật, vì lý do cá nhân nên em có tự học 8051 và h em tiếp tục chuyển qua pic, nói ra không phải em khoe nhưng 8051 em có thể viết đc những chương trình cơ bản như LCD 4 bit, quang báo(bằng ngôn ngữ C thôi), và hiểu sơ lược về cách sử dụng vi điều khiển. Cũng lại một lần nữa vì lý do cá nhân nên em phải chuyển qua học PIC, em có trong tay bộ kit BigPic4 của Mikroelektronika với con pic18f8520, nạp chương trình bằng usb, em có chương trình nạp đi theo kit luôn, vấn đề là em có tham khảo code mẫu của project đơn giản nhất là led blinking của các nguồn và em code vào và build ra file hex nạp vào thì không chạy
code của em đây ah, có gì sai sót mong các anh chị chỉ em, hoặc là chỉ em một hướng đi rõ ràng trong việc học cái gì ở con pic em có, tại vì em chỉ có cái kit và con pic đó thôi. Code của em đây, thực sự em cũng mò mò chứ chưa hiểu hết

//Project Ledblinking em viết trong CCS
#include <18F8520.H> //con pic em đang dùng
#ifdef __pch__ //em nghe nói cái này là dành cho dòng pic 18 chứ em cũng không hiểu
#endif
#use delay (clock=10000000) //cái này để sử dụng hàm delay
void main()
{
set_tris_b(0x00); //thiết lập port xuất là b

while(1) //lặp vô hạn
{
output_b(0x0f); //cho port b =0x0f
Delay_ms(1000);//delay 1s
output_b(0xf0); //port b=0xf0
Delay_ms(1000);

}// cuối cùng là code này em build ra và nạp thì không chạy, ccs báo là rom ram 0%
nickyshadow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài