PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Truyền thông > Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART...

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART... Những giao tiếp được tích hợp trên PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 01-08-2012, 11:59 PM   #1
nickyshadow
Đệ tử 1 túi

nickyshadow's Avatar

:
Cần kiến thức của mọi người về giao tiếp SD card sử dụng SPI mode!

Chào mọi người, mình đã suy nghĩ rất kĩ và cũng lùng đọc nhiều thread về SD card trong forum này trước khi tạo ra thead này để tránh làm loãng forum. Nhưng chưa tìm được thứ mình cần tìm nên mình đã tạo ra thread này
>>Mục tiêu của thread: +Giúp mình hiểu rõ hơn về cách thức giao tiếp với SD card qua giao tiếp SPI
+Tạo ra một thư viện giao tiếp SD card dùng ngôn ngữ C, dễ hiểu và dễ sử dụng
+Tạo ra một tutorial đầy đủ về giao tiếp SD card dùng SPI cho mọi người
>>Cách thức hoàn thành:
1/Trước tiên nhờ những mem có kinh nghiệm giải đáp những thắc mắc của mình về SD card
2/Viết một chương trình giao tiếp SD card và share code lại trên chính Thread cho mọi người góp ý
3/Sau khi đã có một chương trình SD card tương đối ổn định, mình sẽ làm một file pdf "Tutorial: Giao tiếp với SD card dùng PIC"

Đầu tiên mình xin tự giới thiệu mình hiện là sinh viên đang làm bài tập của thầy cho là tìm hiểu và giao tiêp SD card với pic, nguôn ngữ mình sử dụng là C và trình dịch là CCS, mình cũng biết là CCS và MP C18 có sẵn thư viện giao tiếp SD card, nhưng yêu cầu bài tập của mình là ko dùng thư viện sẵn. Mình đã đọc bài giao tiếp SD card dùng avr trên trang hocavr.com, mình cũng đã đọc "Product manual SD card" của Sandisk "SD card specification" và nhiều tài liệu khac nữa, nhưng vẫn không thể tránh khỏi việc không hiểu vài phần do ngôn ngữ hoặc do kiến thức có giới hạn của mình. Mình cũng chỉ là newbie trong việc học pic thôi nên mình hiểu cảm giác của một người mới khi bắt đầu một thứ gì đó khó là như thế nào. Đó là lý do mình muốn tạo ra một file pdf tutorial. Cộng với mọi thứ mình đã nói ở trên và sau đây là nôi dung chính của thread, mong mòi người giúp dỡ

Q: theo như tài liệu mình đọc đc thì SD card giao tiếp SPI tốt ở mode 0
tức là data bit sẽ được chốt ở cạnh lên của chung clock và dịch ở cạnh xuống của xung clock. Đồng thời với mode 0 thì xung clock trong trạng thái cơ bản ở mức 0. Nhưng trong CCS thì option của lệnh setup_spi chỉ có phần chọn cạnh lên hay xuống để chố dữ liệu, vậy muốn vào mode 0 của SPI thì phải làm sao???

Q:Khi mình cửi một CMD để Card thì trước tiên mình phải clear chân CS trước, vậy sau khi kết thức việc gửi CMD thì phải nhận response từ card, vậy quá trình nhận response từ card có bắt buộc phải để chân CS ở mức 0 hay không??? Gửi CMD xong rồi set lại chân CS lên 1 có ảnh hưởng gì ko???
nickyshadow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn