PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Các Đề Tài > PIC và Robot trên nền Ubuntu

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

PIC và Robot trên nền Ubuntu Đây là một chủ trương mới mà chúng ta cần chú ý.

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 07-06-2009, 10:05 AM   #1
PSL
Đệ tử 1 túi

:
Nào cùng dùng UBUNTU trong công việc!

PSL thấy rằng phần lớn chúng ta đang quá phụ thuộc vào bác Bill (Dù bác ấy đã nghỉ hưu). Phần lớn anh em dùng LINUX chỉ vì tò mò, sau rồi chán. Vì vậy PSL muốn mở luồng này để anh em ta có thể giảm được sự phụ thuộc ấy.

Lý do đầu tiên bản thân tôi đắn đo khi dùng LINUX là đã dùng Windows quá lâu, khi chuyển sang đây có nhiều thứ phải làm lại từ đầu, và lo ngại hệ điều hành mới không hỗ trợ công việc tốt. Bản thân tôi cũng có nhiều lưu luyến về việc đã mang ơn bác Bill. Vậy thì tạm thời cứ dùng LINUX song song với Windows, rồi từ từ sẽ chuyển hẳn sang hệ điều hành mới.

Ngoài những thứ có thể thay thế ngay như MSOffice (Dùng OpenOffice), trình duyệt, xử lý ảnh...(Nhiều anh em đã đề cập vấn đầ này, tôi không nhắc tới nữa). Có một số việc mà nếu đoạn tuyệt ngay với Windows sẽ sinh nhiều rắc rối. Việc đầu tiên, và có lẽ quan trọng nhất các bạn quan tâm khi các vào diễn đàn này là PIC (Đương nhiên, chúng ta đang ở PICVIETNAM). Ngoài phương án dùng PIKLAB từ đầu (Khó mà thông thạo ngay trong 1 tuần), ta có thể mang theo một máy ảo cài Windows, sống trong thế giới cũ, và tiếp tục công việc của mình.

Một số anh em sẽ chọn phương án WINE cho những phần mềm, và chạy chúng trên LINUX trong môi trường giả lập, tôi không làm theo cách đó. Bạn cứ thử WINE đi rồi biết, chứ tôi thấy nó chỉ đáng dùng để chơi (À, nhưng nó là phương án khi máy của bạn có ít RAM <512). Tôi chọn phương án dùng máy ảo, cụ thể là Sun VirtualBox.

Đương nhiên đã dùng thì phải kêu gọi anh em dùng chung, có gì thì giúp nhau. Tôi mở màn trước, mong anh em hưởng ứng, đóng góp thêm.

Trước hết nói sơ qua những gì tôi đã làm được trên VirtualBox:
1) Cài VirtualBox (Đương nhiên).
2) Tạo 1 máy ảo, cài WinXP SP2 lên đó (Xài chùa, đừng nói cho bác Bill biết).
3) Cài những chương trình thông dụng (Mỗi người có sở thích khác nhau, tôi không nhắc sở thích tôi ra đây), và đương nhiên là những công cụ PIC (MPLAB, CCS, .....).
4) Dùng máy ảo nạp PIC, mạch nạp ICD2 USB.
5) Kết nối RS232 bằng máy ảo (Dùng USB ->Comm), viết trên cái gì đó mình thích (VB...).
À, tôi dùng NetBook nên không có cổng Comm thật.
6) Lên mạng bằng máy ảo. Đương nhiên trước đó máy thật cũng kết nối Internet được. Cài như thế nào thì các anh em khác đã nói cả rồi.
7) Đồng bộ dữ liệu trên nhiều máy (không phân biệt thật ảo).
8) Gỡ dần những chương trình trên máy ảo đi... Vì đã dùng tốt trên LINUX rồi, không cần Windows nữa. Cái này phải chờ anh em trong những Box khác giúp sức thôi.
9) ....
10)....

Những số đầu tôi trình bày, những số sau anh em viết thêm nhé.
Tôi sẽ bắt đầu từ số 1.
PSL vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài