PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-03-2006, 07:15 PM   #1
voduychau
Đệ tử 2 túi

:
Xin Cho 1 BẢng So SÁnh

mình là sinh viên năm 3 khoa điện điện tử,mình học con 89c51 rồi,nay nghe nói đến PIC,lại còn AVR nữa,chắc có lẽ còn nhiều....Trong trường chẳng có sếp nào biết về mấy cái vụ này,mình muốn các bạn cho mình một số nhận xét chung nhất về những điểm giống và khác nhau ,về cấu trúc,tập lệnh...của các họ vđk này
hic,mình đang rối tung lên đây,chẳng biết nên học tiếp con nào
(đây là diễn đàn PIC nên hỏi về AVR có lẽ hơi kỳ,nhưng vì tinh thần ham học hỏi,mng các bác chiếu cố)
thanks

Võ Duy Châu 2006
voduychau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-03-2006, 07:26 PM   #2
nhh
Đệ tử 9 túi

nhh's Avatar

:
Send a message via Yahoo to nhh
Chào bạn!
Cái này bên điện tử việt nam giang hồ tranh luận nhau khốc liệt lắm,hình như vẫn chưa ai ngã ngũ cả.
Nhưng học gì thì học,miễn sao mình nắm bắt nó tốt thì được rồi.
Với tôi,lúc trước cũng học qua chú 8051.Nhưng lang thang trên diễn đàn bị bác F nhà ta dụ dỗ nên bây giờ tôi xơi con pic à!
Bạn có thể vào đây ! Giang hồ hiểm ác lắm!Xem bạn có bị bác F lôi kéo không
http://www.dientuvietnam.net/forums/...hlight=so+sanh
Hehe......

Bạn có thắc mắc, bạn cần sự hỗ trợ của các thành viên. Hãy đọc luồng này:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=1263
nhh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-03-2006, 07:30 PM   #3
voduychau
Đệ tử 2 túi

:
troi,o dau ra ma tra loi nhanh the?y kien rieng cua ban thi sao?ban dung roi chac cung co kinh nghiem
voduychau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-03-2006, 07:41 PM   #4
nhh
Đệ tử 9 túi

nhh's Avatar

:
Send a message via Yahoo to nhh
Oh!
Cũng đang online với bạn mà lị!
Chú pic nói chung có nhiều ưu điểm hơn so với 8051:
Nói chung là nó ổn định hơn,bạn nạp nó ko bị die nhiều như chú 8051,mạch nạp PG1 thì cũng rất dễ làm,...và còn rất nhiều tính năng tốt khác mà các cao thủ đã tung ra để lôi kéo đệ tử rồi đó.
8051 ở VN thì có từ "hồi xửa hồi xưa" và bởi vậy bây giờ nó vẫn thống trị về số người dùng.Nhưng mình hy vọng rằng với sự phát triển một cách nhanh chóng về pic như ở diễn đàn picvietnam và một số diễn đàn khác thì con VDK thống trị ở VN ko con nào khac ngoài nó giống như nó hiện vẫn thống trị trên thế giới vậy.
Còn con AVR thực sự mình cũng chưa biết mặt mũi nó thế nào nữa,chỉ nghe các đại gia bên Úc về tranh luận về tính năng của nó cũng tốt chẳng kém gì pic và lại cũng dễ học,chắc vẫn chưa có cơ hội sờ đến nó khi còn ở ĐH.
Chúc bạn có sự lựa chọn hợp lí!

Bạn có thắc mắc, bạn cần sự hỗ trợ của các thành viên. Hãy đọc luồng này:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=1263
nhh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-03-2006, 09:56 AM   #5
voduychau
Đệ tử 2 túi

:
Dạo qua một vòng các room đang có tranh luận về vụ này,mình có một số ý kiến tóm tắt như sau:
1)Muốn so sánh các loại vđk?nên có 1 bảng liệt kê các tiêu chí rõ ràng,ko nên lấy con yếu nhất của hãng này so với con mạnh nhất của hãng khác(điều này thường xuyên gặp ở các diễn đàn,mình nghĩ do tâm lý các bạn ngại việc phải chấp nhận bỏ đi cái mà mình đã quen thuộc bấy lâu nay,mình chủ trương:ai biết gì thì làm cái đó,biết nhiều thì càng tốt,ko nên nhất bên trọng,nhất bên khinh)
2)Con 89c51(sẻvice pack của 8051) thật ra ko phải có đến 256 lệnh,các bạn nhìn kỹ thì sẽ nhận ra là các lện của chúng xếp theo họ,ví dụ như MOV thì có 1 lô lệnh nhưng bản chất của lệnh này vẫn chỉ là chuyển nguồn sang đích,thế thôi,như vậy con này có vài chục lệnh là cùng
3)về tính năng tiết kiệm điện thì 8951 cũng có nhưng mặc định là OFF (người ta gọi là watchdog đó),watchdog là chó giữ nhà,ngụ ý là nó chỉ hoạt động mạnh khi có tác nhân kích thích,bình thường nó ....ngủ
Và còn nhiều lắm,ko kể hết được,chỉ mong là các bạn hãy sống và làm việc hết mình với cái mà các bạn đã quen,nhưng học thêm con khác,giống như học ngoại ngữ,củng cần thiết để hoà nhập cùng thế giới điện tử
Old 12-03-2006, 02:06 PM   #6
linhnc308
Đệ tử 5 túi

:
Không nên đem các loại VDK ra để so sánh. ta học VDK để biến nó thành một công cụ hữu ích cho ta khi làm việc. Có rất nhiều loại VDK và ta nên biết một vài loại thông dụng. Tùy vào từng dự án mà ta chọn loại nào cho phù hợp.
Còn nếu đem so sánh thì có mà "bao giờ cho đến tháng 10"

http://linhnc308.blogspot.com
linhnc308@gmail.com
linhnc308 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-03-2006, 04:10 PM   #7
ntc
Đệ tử 8 túi

ntc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCM city
:
Send a message via Yahoo to ntc
Linh nói rất hay..

Nói chung là tùy. Thích học con nào cũng được, và tùy theo ứng dụng mà lựa chọn cho phù hợp. Ví dụ, có thể PIC tốt hơn 89, nhưng giá thành thì sao rẻ bằng 89 được.

Nhưng nhìn chung thì khi làm việc với vi điều khiển thì cũng chỉ có một số vấn đề cơ bản cần quan tâm. Nắm được mấy cái cơ bản đó thì tìm hiểu hay làm việc với bất cứ con vi điều khiển nào cũng dễ dàng. Nếu bạn đã nắm vững 89 thì khi chuyển qua PIC thì cũng đâu quá khó. Mà nếu nắm vững PIC rồi thì chuyển qua xài 89 cũng không có nhiều trở ngại. Chịu khó tìm hiểu thời gian đầu là OK.

ntc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài