PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit Theo dự kiến của Microchip, vào khoảng năm 2011 dsPIC sẽ có doanh số lớn hơn PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 06-12-2013, 01:58 AM   #1
quang_vi
Nhập môn đệ tử

:
dspic30 bi lock flash

có bác nào bị tình trạng này không, cách đây 1 tháng em có mua từ R&P về khoảng 26 con dspic30f4012 và 6 con dspic30f6010a toàn bộ là smd để lập trình thử nghiệm cho cty, thì trong số đó có khoảng 16 con dspic30f4012 và 1 con dspic30f6010a là nạp lần 1 là ok , nạp lần 2 thì trong lúc kt lại flash sau khi nạp là cứ báo fail ở địa 0x0000 có khi là 0x0002,
trong bài lập trình của em ko có lock code, dực pickit3( cũng mua của R&P chính hãng đàng hoàng nhé và do làm cho cty nên có tới 4 cái pickit3 lận) cắm ra cắm vô vẫn bị tình trạng này thử pickit3 khác vẫn vậy,
6 con đầu em cứ tưởng mình hàn nóng quá nên hư flash, nhưng 10 con sau em chỉnh nhiệt độ hàn tới 180 độ C , thêm bông gòn tẩm nước lên để chip lun nóng nhất ở 100 độ c, nhưng nó vẫn cứ bị, em bùn tình gỡ hết toàn bộ chip ra vứt qua 1 bên , tự nhiên hôm sau hên hên , thằng bạn nhiệt tình cho mượn cái burn-e nạp thử thì nạp lần 1 thì burne cũng báo y chang (ôi thôi rồi)nạp thêm phát nữa ok lun(hên quá)
thế là em lấy hết toàn bộ chip bỏ đi hàn vào mạch và detest thì thấy tất cả các con kia đều ok không bị lock nữa chỉ duy nhất 2 condspic30f4012 bị lock hoàn toàn dù đã thử mọi cách , dù sao cũnghên quá, bùn vì mấy hôm bị xếp chửi tanh bành, công ty mới thành lập, em làm bên kỹ thuật rất mê dspic nhưng em không hiểu là chả lẽ cái pickit3 1 triệu mà đi thua cái burn e 200k sao,
em dùng MPLAPX IDE v1.95 lập trình bằng XC16 bản pro, nạp bằng mplap x ipe đi kèm, đầu tiên em cứ nghĩ là do chương trình nhưng em debug trong chương trình và detest trên mạch thì thấy ok ko thấy lỗi gì, chỉ bị tình trạng nạp mà cứ lock kiểu này thôi , em tính chụp cái hình lên nhưng hiện tại cái đống dspic đã hết bị rồi(đã nạp lại ok với pictkit3) ,1 phần vì chính sách bảo mật của cty, còn 15 con chip mới kia lại không bị,
có bác nào gặp tình trạng này chưa trả lời dùm em cái hic, cứ qua 1 ngày là áp lực càng tăng , nếu mà không xác định được nguyên nhân để báo cáo với sếp chắc em nghĩ việc quá, xin lỗi đã đi lan man và em không có ý gì về R&P cả, cám ơn các bác đã đọc quá nhiều dòng của em , chốt lại em muốn hỏi là, nguyên nhân do đâu, chip mới và chính hãng made in thái lan và philippin mà cũng có hàng lỗi thì em biết tin tưởng vào đâu bây giờ, nếu là do pickit3 thì tại sao cả 4 cái pickit3 chính hãng đều như nhau, trong khi cái burn-e thì nạp ầm ầm không lock gì cả, nếu nguyên nhân do khai báo chương trình code protect thì xin thưa em đã bỏ cái đó đi khi con đầu tiên bị, có bác nào biết không trả lời dùm em, em rất cảm ơn hic hic

thay đổi nội dung bởi: quang_vi, 07-12-2013 lúc 11:15 AM. Lý do: chỉnh sửa thêm
quang_vi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn