PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Điều khiển nguồn

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Điều khiển nguồn Thảo luận về vấn đề thiết kế nguồn cho các thiết bị

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-11-2014, 09:52 AM   #1
Soi Dien
Nhập môn đệ tử

:
Angry Tạo dải điện áp từ 0-10V

Chào các bạn, mình đang cần tạo 1 mạch điều chỉnh điện áp từ 0-10V sử dụng vi điều khiển để có thể xuất ra giá trị điện áp mong muốn trong khoảng 0-10V. Hướng suy nghĩ ban đầu của mình là tạo điện áp răng cưa với giá trị điện áp đỉnh là 10V nhưng mình không biết làm như nào để xuất ra được đúng giá trị điện áp mong muốn. Mong mọi người giúp đỡ!
Soi Dien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-02-2015, 05:03 PM   #2
pstin
Đệ tử 7 túi

Nơi Cư Ngụ: TP HCM
:
Có anh bạn, làm cái mạch tương tự kiểu này, dùng PWM điều khiển 1 con transistor NPN, con transistor này lái con transistor PNP công suất, lấy điện áp ngõ ra feedback analoge về chân vi điều khiển, theo dạng điều khiển vòng kín, điện áp cực kỳ chính xác. Trên đường công suất có gắn cuộn cảm và tụ lọc, bạn thay đổi độ rộng xung sẽ tạo ra điện áp mong muốn.
Còn cách khác là dùng IC chuyên dung, dễ dàng hơn, như LM2907 (điều khiển tần số), DAC0808 (điều khiển logic cho dễ ăn), muốn xịn DAC 12 bit thì dùng MCP4921-E/P (cái này có thể kiếm tiền được).
Giàu hơn thì dùng DSPIC33F có bộ DAC sẵn cho chắc.
pstin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2015, 03:01 PM   #3
mr.han
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi pstin View Post
Có anh bạn, làm cái mạch tương tự kiểu này, dùng PWM điều khiển 1 con transistor NPN, con transistor này lái con transistor PNP công suất, lấy điện áp ngõ ra feedback analoge về chân vi điều khiển, theo dạng điều khiển vòng kín, điện áp cực kỳ chính xác. Trên đường công suất có gắn cuộn cảm và tụ lọc, bạn thay đổi độ rộng xung sẽ tạo ra điện áp mong muốn.
Còn cách khác là dùng IC chuyên dung, dễ dàng hơn, như LM2907 (điều khiển tần số), DAC0808 (điều khiển logic cho dễ ăn), muốn xịn DAC 12 bit thì dùng MCP4921-E/P (cái này có thể kiếm tiền được).
Giàu hơn thì dùng DSPIC33F có bộ DAC sẵn cho chắc.
Hix, dùng dao mổ trâu giết gà hả bạn?
Mà chưa thấy chủ thớt nói phần cứng thế nào nhỉ, và độ chính xác đến bao nhiêu nữa (0.1v hay 1v...). Ví dụ nếu nguồn nuôi là 10v có sẵn rồi, mình chỉ điều khiển cho nó xuất ra từ 0-10v thì đơn giản hơn, pwm hoặc kiểu củ chuối hình thang giống như mạch nháy đèn Led của amply, đương nhiên phải có fedback về chân ADC rồi. Còn nếu nguồn nuôi 5V mà đầu ra cần từ 0-10v thì lại thêm 1 mạch nâng áp nữa, Pwm vẫn được, và vẫn cần Fedback nhé. Yêu cầu này chỉ cần dùng tới loại phổ thông thôi, thậm chí kiểu như 16F684 là cũng ngon lành rồi, đâu cần đến DSPIC làm gì cho viêm màng túi
mr.han vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-08-2015, 04:46 PM   #4
nguyenhung83bn
Nhập môn đệ tử

:
Các bậc tiền bối giúp em bài toán này với.
Hiện tại em có 2 ngõ vào nguỗn xung 12V DC(U1 và U2)
Em muốn dùng vi xử lý để điều khiển 1 bóng đèn 5 V.

Cụ thể như sau:
Khi nhận được U1 thì VDK mở cho bóng đèn sáng.khi nhận được nguồn U2 thì bóng đèn tắt.Nếu không nhận được U2 thì tắt mãi(chờ U2).
Hướng của em là em đo điện áp vào U1 và U2 để điều khiển.Không biết có được không.
KHi không nhận được U1 thì bóng đèn tắt
Mong các tiền bối giúp đỡ.
nguyenhung83bn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2015, 02:49 PM   #5
mr.han
Nhập môn đệ tử

:
Theo ý tôi hiểu thì bạn cần vi xử lý phát hiện ra 2 nguồn đầu vào, và khi đủ điều kiện yêu cầu bạn sẽ cho bật 01 bóng đèn. Nếu bạn không bị ràng buộc vào số Pin in/out thì bạn có thể làm như sau: nguồn 5v cần phát hiện sẽ được đưa vào pin1 (ví dụ thế), nguồn 12v bạn cho qua cầu phân áp điện trở để được 5v và đưa vào pin 2. Đến đây thì vần đề đơn giản rồi: bạn chỉ xét điều kiện ở Pín1 hoặc 2 là có (high- 1) và không (low -0 ) thôi.
Còn nếu bạn chỉ có 1 pin để phát hiện sự có mặt của 12v và 5v thì trước tiên bạn vẫn cần có cầu phân áp cho nguồn 12v để khi vào ic nó là 5v. Sau đó bạn ghép 2 nguồn lại với nhau (cách ly bằng diode chẳng hạn, và tạo cầu phân áp một cách hợp lý) và phát hiện nó dựa vào mức đo ADC đầu vào.
mr.han vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Tags
help !!!

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài