PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Điều khiển

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Điều khiển Lý thuyết điều khiển và ứng dụng lý thuyết điều khiển trong những trường hợp thực tế

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 10-10-2012, 01:26 AM   #1
boy_legend
Đệ tử 1 túi

:
Xin ý kiến về điều khiển vị trí động cơ DC

Hiện mình đang làm đồ án về điều khiển động cơ DC có encoder theo nguyên lý servo.Về kiến thức thì mình cũng vừa học về lập trình VĐK 1 thời gian ngắn và cũng đủ nền tảng sơ sơ về lập trình chế độ PWM của PIC16F877A.Nói về đồ án mình đang làm thì mình đã làm cho động cơ quay thuận, nghịch cũng như thay đổi tốc độ động cơ , cũng như đếm số xung hồi tiếp về động cơ được rồi, nhưng hiện thầy yêu cầu thêm về điều khiển vị trí động cơ DC, cụ thể như sẽ có 3 nút nhất điều khiển góc quay của động cơ DC (vd: 90,180,270), thì khi nhấn button chọn góc nào động cơ sẽ quay tới đúng vị trí góc quay đó.Mình đọc nhiều tài liệu trên mạng nói về thuật toán PID nhưng thật sự là không hiểu mấy.Không biết ngoài cách giải thuật PID ra, còn cách nào khác để điều khiển vị trí của động cơ DC có encoder này ko? Xin mọi người cho ý kiến giúp đỡ mình nha, cảm ơn.
Hình Kèm Theo
File Type: jpg do an.jpg (190.2 KB, 73 lần tải)
boy_legend vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài