PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Truyền thông > Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART...

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART... Những giao tiếp được tích hợp trên PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 20-12-2007, 11:23 PM   #1
minhtienbk
Đệ tử 5 túi

minhtienbk's Avatar

:
Send a message via ICQ to minhtienbk Send a message via Yahoo to minhtienbk
Thumbs up Hướng dẫn giao tiếp USB , thí nghiệm với remote control PC via USB

tại sao lại là cổng USB : nó "à la mode " ( đang mốt) , có sẵn nguồn nuôi 5v ( quá có lí) ,đẹp ( hơn mấy cái cổng già nua kia) , cắm , rút dễ dàng ( kocần hì hục xoay case để cắm ) ,...
Tại sao lại ví dụ cái remote PC : nhỏ , đẹp , tiện , biễu diễn cho bà con ( ko thuộc điện tử ) loé mắt chơi
Tại sao dk bằng RF mà ko là IR : RF nó à la mode hơn , khỏi phải hướng về phía thu , bỏ túi bấm mới ghê , ng ta ko biết

Hôm nay quảng cáo 1 chút nghen

Mạch có côgn dụng điều khiển máy tính , như cái của Girder ấy mà , nhưng dùng RF , ngon hơn IR , di chuyển chuột , ckick , run chương trình , dk media player , nói chung dc nhiều thứ lắm , vì tự mình lập trình mà , tui sẽ chỉ các bạn cách viết chương trình cho PC luôn , dùng VB ( dễ hen)
Bài này dc post nhiều lần , vì ko có thời gian , mỗi bữa 1 chút .
Đầu tiên là chuẩn bị phần cứng nhé :
-PIC 18f2550 ( vô picvietnam.com phần rao vặt , la to lên là có ng bán cho bạn , chỉ cỡ 50k/con thôi) , 18f4550 cung dc ( lý thuyết thôi chứ tui chưa thử ) , mấy con này có giao tiếp USB ấy mà
-Module thu phát RF , ở đây có , tui làm với cái 12 nút ấy http://deeforum.net/user/nmtien
-Thạch anh , tụ , đầu cắm USB , linh tinh khác ...

Kiến thức : bạn co thể đọc cuốn USB complete ,...hỏi google nó chỉ cho
Chương trình dich : microcode studio , MPLAB , và Visual Basic 6.

Bạn sẽ thiết kế mạch , viết firmware , software ( ko cần driver vì win đã hỗ trợ rồi )

mạch chỉ to hơn cái USB lưu data 1 chút thôi , ko cần nguồn ngoài . À , có 1 giảo pháp khác là dùng ké driver cuủa bàn phím , như vậy ko cần software , máy Linux cũng chạy dc , nhưng tui thích cái này hơn vì linh họat.
Bạn cũng có thể xem đây là 1 ví dụ đơn giản để có thể thiết kế thứ khác , giao tiếp USB , truyền dữ liệu qua lại giữa PC và PIC
Mọi thứ đều đơn giản , làm xong đừng nói " code bèo vậy cũng hướng dẫn " nghen tức quá
hồi sau tiêp ....

bien_van_khat: source http://www.deeforum.net/forum/index....08.msg7509#new
Mạch - remote điều khiển từ xa qua RF 30m ,300m ,500m,1000m,... (đã test ) ,loại công suất lớn , loại cực nhỏ .... , rẻ ,giao hàng nhanh chóng toàn quốc (3 ngày), thâm niên 3 năm mua bán mạch RF 09 8485.bảy bảy.11
bán linh kiện ,MCU ARM , kit , dụng cụ , mạch www.nhattaoonline.com
Hỗ trợ kỹ thuật đầy đủ. Tài liệu đầy đủ.

thay đổi nội dung bởi: bien_van_khat, 21-12-2007 lúc 10:46 AM.
minhtienbk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn