PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Ban Điều Hành > Đóng góp ý kiến

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Đóng góp ý kiến Nơi tiếp nhận những ý kiến đóng góp của thành viên

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-03-2007, 06:48 PM   #1
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Làm việc trên diễn đàn như thế nào cho hiệu quả

Trong bài viết này, tôi phân tích một số vấn đề mà tôi đã trao đổi về việc sử dụng diễn đàn như thế nào cho hiệu quả.

1) Quan điểm về diễn đàn:

Diễn đàn, bản thân nó là một công cụ làm việc. Trước tiên, nó là một cái tờ giấy và một cây bút. Quy luật đơn giản của nó là, ai cũng có thể viết vào đó, rồi gạch ngang một đường, người khác có thể viết tiếp theo.

Như vậy, tờ giấy và cây bút là công cụ để làm việc, thì diễn đàn cũng là công cụ để làm việc. Tương tự như vậy, trang web (portal), kho TLVN, hoặc hệ thống quản lý dự án mở... đó là những công cụ làm việc online. Cụ thể, nó là công cụ làm việc.

Diễn đàn, là công cụ để trao đổi, thảo luận, tranh luận. Portal là công cụ để trình bày, trình diễn. Kho là công cụ để lưu trữ và tra cứu... Nắm rõ quan điểm này, chúng ta sẽ dễ dàng thấy được việc sử dụng diễn đàn như thế nào sẽ hiệu quả nhất.

Như vậy, khẳng định một điều, diễn đàn là công cụ để trao đổi, cho nên công cụ diễn đàn không thể sử dụng để trình bày, trình diễn. Công cụ diễn đàn không thể dùng để nghiên cứu. Muốn nghiên cứu, phải có một công cụ khác, là công cụ phòng thí nghiệm. Phòng thí nghiệm, là địa điểm, là không gian kín, là các trang thiết bị đi kèm, và nó cũng có thể coi là một công cụ để làm công việc nghiên cứu, vì muốn nghiên cứu, người ta vào phòng thí nghiệm, chứ không lên diễn đàn.

Mỗi diễn đàn, có sự trình bày khác nhau, các module cài đặt khác nhau, giao diện khác nhau. Mỗi phòng thí nghiệm có mức độ đầu tư khác nhau, có trang thiết bị khác nhau, có hệ thống tài liệu tham khảo khác nhau, có định hướng nghiên cứu khác nhau... Nội dung có trong diễn đàn, cũng giống như các trang thiết bị có trong một phòng thí nghiệm, hoặc hệ thống tài liệu tham khảo có trong phòng thí nghiệm đó vậy.

Cho nên, nếu coi tất cả mọi thứ là công cụ, và nhìn diễn đàn là một công cụ, các bạn sẽ thấy chúng tôi đang cung cấp cho các bạn công cụ diễn đàn để làm việc, và công cụ này được sử dụng miễn phí.

2) Sử dụng diễn đàn sao cho có hiệu quả?

Có nhiều người đặt câu hỏi này: "Tại sao tôi phải trình bày kiến thức của mình lên diễn dàn?", "Tại sao tôi lại phải giúp đỡ những thằng ngu ngốc, trẻ con kia? Tôi đâu phải là nhà giáo, tôi đâu phải là một nhà từ thiện?"...

Một số người khác lại đặt câu hỏi: "Tôi kiếm được lợi ích gì từ diễn đàn? Tôi đâu có sản phẩm để bán hay quảng cáo? Diễn đàn nếu mà lên đó có mấy thằng sinh viên, làm ra sản phẩm bán cho bọn nó, lèo tèo cũng được vài chục triệu? Tôi được lợi gì khác không?..."

Nói tóm lại, những câu hỏi này được đặt ra, do các bạn chưa thực sự quan niệm rằng, diễn đàn là một công cụ làm việc. Bây giờ tôi nói rõ hơn một chút về quan điểm này, và tôi hy vọng nó sẽ giúp các bạn nhiều hơn trong việc làm việc với diễn đàn.

a) Biến diễn đàn của Falleaf thành của bạn

Ai cũng thấy rất rõ một dòng ghi ở phía cuối diễn đàn "Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.6.5 - Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp". Thằng Đoàn Hiệp là thằng nào mà mình phải làm cho diễn đàn của nó phát triển lên? Khi nó đông người tham gia, nó nổi tiếng, nó kiếm tiền nhờ quảng cáo...!!??

Oki, xin trả lời cho các bạn các câu hỏi như sau:
- Thằng Đoàn Hiệp "nổi tiếng" không phải bởi vì cái dòng ghi bên dưới diễn đàn đó, vì chỉ có những người tò mò thái quá mới nhìn xuống đáy diễn đàn, vì ở đó chẳng có nội dung gì cả.
- Thằng Đoàn Hiệp "nổi tiếng" vì trong vòng 1 năm đầu, nó làm supermod tại diendandientu, một diễn đàn hoàn toàn không thuộc về nó, nó viết khoảng 3000 bài thảo luận. Trong vòng 2 năm tiếp theo, nó viết khoảng 2500 bài thảo luận. Vị chi mỗi năm nó viết khoảng 2000 bài viết, bài nào bài nấy dài như con đỉa đói, vì nội dung của nó viết toàn những thứ theo kiểu cổ động viên bóng đá.

Như vậy, điều đầu tiên, F muốn nói ở đây, đó là các bạn hãy quên cái thằng Đoàn Hiệp đi, nó chưa hề thu của các bạn một đồng nào, nó đang ngồi đó và cho các bạn một công cụ để làm việc, điều quan trọng là các bạn biết cách làm sao để dùng công cụ đó để làm việc hiệu quả nhất mà thôi. Dùng nó để kiếm lợi cho các bạn. Trên đời này, công cụ cây bút có 1000 VND/cây, xài cả năm, công cụ tờ giấy 200VND/tờ, xài 1 phút. Nếu cây bút và tờ giấy là các công cụ giúp bạn kiếm nhiều lợi ích hơn, đừng dùng diễn đàn, hãy dùng cây bút và tờ giấy. Ai là những người như vậy, xin thưa, thầy dạy vẽ của F hồi lớp 7 (thường ký tên Tấn trong các tranh biếm họa trên các báo). Ông này chỉ dùng cây bút chì và tờ giấy, nguệch ngoạc mấy phát, kiếm 20.000VND. Diễn đàn không có chỗ cho ổng nguệch ngoạc, cho nên dùng công cụ diễn đàn chả có lợi gì, vậy nên ổng chọn công cụ cây bút và tờ giấy, nó có lợi hơn nhiều so với dùng diễn đàn, mặc dù diễn đàn là công cụ miễn phí.

Như vậy, công cụ là của các bạn, công cụ này được cung cấp miễn phí, và thằng Đoàn Hiệp mà F đề cập là một cái thằng ngốc, vì nếu như nó thu mỗi người 1000VND/tháng thay cho việc bán bút, thì với số lượng 8000 thành viên của dientuvietnam, và 4000 thành viên của picvietnam, nó có thể thu được 12.000.000 VND/tháng rồi. Nó quả là thằng ngốc nhất trong những thằng ngốc, cho nên cho đến khi nó còn đủ ngốc để các bạn sử dụng công cụ diễn đàn của nó, thì F khuyên các bạn nên sử dụng, và tình hình cho thấy là thằng đã ngốc thế thì chẳng bao giờ khôn lên được tí nào đâu, cho nên yên chí lớn là nó sẽ ngốc đại loại cũng vài chục năm nữa và chúng ta hãy cầu chúc cho thằng con của nó khôn hơn nó các bạn ạ (nếu các bạn muốn làm anh nó, chỉ đơn giản giới thiệu em gái các bạn cho nó, còn nếu muốn làm cha nó thì 18 năm sau gả con gái cho nó... chắc nó cũng vẫn không khá hơn bây giờ là bao).

b) Tìm kiếm thông tin cần thiết:

Một điều rất đơn giản và cơ bản, đó là người ta vào diễn đàn, là để trao đổi và thảo luận, nhưng một khi đang ngồi nói chuyện một đám với nhau, thì có một người bạn mới đến.

Oki, khi gặp trường hợp như thế này, chúng ta đang thảo luận, thường người cầm trịch cuộc thảo luận sẽ nói, à, anh A, anh hãy ngồi ra góc với anh B và nói cho anh ấy nghe sơ sơ chúng ta đã thảo luận những gì nhé.

Thằng không có súng nước sẽ "được" làm chỉ huy. F kể câu chuyện thằng không có súng nước này trong blog của mình hồi còn bé. http://falleaf.net/index.php?option=...d=30&Itemid=32.

Vậy thì cái thằng luôn được giao nhiệm vụ đi ra một góc ngồi đó, là cái thằng đầu thiếu iốt nhất, cũng lại là thằng Đoàn Hiệp mà chúng ta vừa nhắc đến ở trên. Chứ còn gì nữa, thằng đó luôn là thằng được cử ra bên ngoài để kể đi kể lại những câu chuyện đã kể cả năm nay.

Như vậy, chỉ cần các bạn mới đi vào phòng thảo luận, các bạn chịu khó nghe cái thằng, mặc dù hơi thiếu iốt đó, nó kể lại câu chuyện từ đầu. Mặc dù nó có hơi thiếu iốt, nhưng mà vì nó kể đi kể lại cả năm nay rồi, cho nên đảm bảo kinh nghiệm của nó kể sẽ đầy đủ hơn người khác kể, và cũng vì nó là thằng duy nhất thiếu iốt, cho nên nó cũng là thằng duy nhất ngồi kể, cho nên các bạn nên nghe nó trước khi bắt kịp thông tin thảo luận trong phòng. Vậy nó ngồi kể chỗ nào?

http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=4. Ngay bên trái portal chính, nó đội trên đầu cái bảng "Dành cho người mới học". Đó là tại vì nó sĩ diện thôi các bạn à. Nó lớn tuổi hơn mấy đứa 9x, cho nên nó treo cái bảng vậy để người ta không phát hiện ra là nó thiếu iốt. Nhiều người cũng nghe kể chuyện rồi, và thấy hay, tưởng nó thông minh, nhưng chẳng qua nó làm cái nghề kể lại nhiều quá, cho nên nó nói như bật băng vậy thôi mà.

Lịch sử của diễn đàn, thì được các MOD ghi lại, nó nằm ở đây:http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=39.

Sau đó, các bạn có thể dùng công cụ tìm kiếm, nếu như thằng thiếu iốt kể trên nó bị tật nói lắp và các bạn cần bắt kịp nhanh hơn. Hãy dùng công cụ tìm kiếm, và đôi khi các bạn cứ đặt những câu hỏi với những thảo luận hiện tại. Như vậy, các bạn sẽ có thể bắt kịp cuộc thảo luận nhanh hơn.

c) Tự hệ thống cho mình:

Nếu như các bạn trông chờ một thằng thiếu iốt hệ thống cho các bạn mọi chuyện từ A tới Z, thì thử hỏi các bạn và thằng thiếu iốt, ai biết nội dung thảo luận nhiều hơn ai?

Xin thưa, khi các bạn nghe thằng thiếu iốt kể, các bạn phải nắm bắt và ghi chú những điều quan trọng, vì thằng thiếu iốt thì tất nhiên nó không đủ thông minh và nhanh nhạy như các bạn. Nó lại còn chậm chạp và nói lắp nữa. Hãy ghi chú những gì thật cần thiết, và tự hệ thống cho mình.

d) Đề xuất để được lý giải:

Nếu thảo luận, là một sự trình bày của một tên nào đó, thì thảo luận trở thành thuyết giảng. Thảo luận, có nghĩa là có sự trao đổi. Đưa ra các quan điểm của mình, suy nghĩ của mình để trao đổi.

Đưa ra những vấn đề để ghi nhớ, và nhiều người ghi nhớ cho mình. Ngay như F, đã viết khoảng 6000 bài viết trong 3 năm, F có nhớ hết các bài viết của mình không? Không. Cho nên, nói chung là các bạn nên ghi chú lại, và đưa lên diễn đàn. Các bạn có nghĩ đến một cách làm lý thú này chưa?

e) Một cách làm lý thú:

Trong nghiên cứu, các bạn có những điểm, những kỹ thuật, những dự án, mà thực sự nó không phải là những điểm quan trọng. Diễn đàn cung cấp cho các bạn khả năng tìm kiếm, tra cứu, diễn đàn cho các bạn một khả năng làm việc trên nhiều phương nhánh khác nhau. Hãy tận dụng điều đó.

Hãy làm chủ một luồng của bạn. Tạo ra một luồng của riêng bạn, thảo luận những vấn đề mà chỉ có bạn quan tâm. Khi bạn đang làm một dự án, một đề tài, hãy tập trung vào một chỗ, trình bày nó trong mục các đề tài.

Các bạn theo dõi được rất nhiều ý kiến, các bạn có thể lấy được rất nhiều thông tin tham khảo. Nó ở đây: http://www.picvietnam.com/forum//forumdisplay.php?f=28. Không cần quá phức tạp, các bạn được giao một bài tập lớn, hãy hệ thống bài tập đó ở đây, đặt tên bài tập, ghi ngày tháng để dễ tìm, viết tên bạn ngay trên luồng đó.

Nếu có một vài technique nhỏ liên quan đến đề tài, các bạn có thể đưa ra thảo luận ở chỗ khác, cho nó phù hộp. Trong phần các đề tài, các bạn làm gì? Các bạn có thể làm gì các bạn muốn, nó của riêng các bạn.

Vấn đề là làm sao, giấu được những cái mà dù bạn có trình bày người ta cũng không biết? Technique là cái mà người ta hoàn toàn có thể làm, cho nên đừng giấu làm gì, vì mất công khủng khiếp. Nội cái công giấu đó còn mệt hơn là cái công làm .

Hãy giữ lại cho mình ý tưởng thực hiện, và thuật toán chi tiết. Nhiều bạn khiến F phải buồn cười rằng có mỗi cái thuật toán PID, F viết trên dientuvietnam gần 2 năm rồi, mà vặn mãi không hiểu là làm cái gì. Cuối cùng mới lòi ra là làm một cái đề tài mà trên picvietnam đã làm ùm xèo.

Cho nên, cái các bạn không nên giữ, là technique, cái bạn nên giữ là công nghệ, là quy trình, là thuật toán.

f) Mở đầu luồng để làm chủ luồng:

Nếu bạn là người mở ra một vấn đề mà chưa ai mở ra, các bạn có quyền điều chỉnh bài đầu tiên đó, dài vô tận. Bạn có thể trình bày, hệ thống toàn bộ, tổng hợp các nội dung được viết bên dưới, bổ sung cho cái bài đầu tiên của mình.

Thói quen làm việc trên diễn đàn của một số người rất dở, đó là không chịu đọc bài đầu tiên, và bấm reply thay cho bấm tạo bài mới.

Đừng lười biếng quá các bạn ạ. Các bạn vừa muốn làm chủ diễn đàn, mà các bạn lại không muốn làm chủ nội dung của luồng, làm sao các bạn làm chủ diễn đàn. Không tin, các bạn tìm coi F viết và mở đầu cho bao nhiêu luồng?

Tề gia trị quốc bình thiên hạ. Thế thì có thể nói thế này: Mở luồng - Quản box - Hạ admin.

Các bạn làm chủ một luồng, các bạn có thể tập trung toàn bộ nhân lực thảo luận vào đó. Diễn đàn có 4000 thành viên, khoảng 100 thành viên online mỗi ngày, tích cực khoảng 200. Nếu các bạn mở được một luồng hấp dẫn, các bạn có thể kéo hết thành viên vào luồng đó, và không cần biết ai là chủ diễn đàn. Thành viên muốn thảo luận, các bạn mở một luồng thảo luận, các bạn làm chủ luồng, các bạn làm chủ cuộc thảo luận.

Tất nhiên, đừng mở luồng một cách thiếu ngu ngốc, hãy đặt tên cho luồng của bạn như một bài báo hấp dẫn vậy. Làm cho người đọc "chết" dưới cái tiêu đề của bạn.

Nếu luồng của bạn có 100 thành viên thảo luận, điều đó có nghĩa là các bạn còn làm một cái việc to hơn cả làm chủ diễn đàn. Lúc đó, diễn đàn là công cụ để thu hút mọi người vào thảo luận và bổ sung kiến thức cho bạn.

Chúc vui
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài