PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Các Đề Tài > Các đề tài khác

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-09-2009, 11:19 AM   #31
tdungk7
Đệ tử 1 túi

Nơi Cư Ngụ: Ho Chi Minh city
:
Trích:
Nguyên văn bởi tmtm View Post
Bạn hỏi thế này thì mình biết trả lời sao đây? Bạn có bao giờ xem thời sự ko? Thỉnh thoảng người ta vẫn phản ánh việc người dân sống dưới hành lang đường dây 500kV dùng bút thử điện gí vào mái ngói thấy đỏ lòm.
Nói cơ thể trở thành vật siêu dẫn dưới đường trường cực mạnh thì hơi quá, nhưng điện trở người chẳng có ý nghĩa gì trong trường hợp này.
Ở đây chúng ta thảo luận về mặt lý thuyết, hiện tượng là người nắm tay vào dây 500kV, chân hở đất, khoảng cách giữa chân và các vật khác đủ để không bị phóng điện trong không khí. Câu hỏi: người có bị giật không, và vì sao.

Bạn nói là người bị giật chết chắc! Bạn phải nêu lý do chứ.

Bút thử điện đỏ chỉ cho thấy vật có điện thế lớn hơn so với đất, chứ chưa cho biết khả năng phát dòng điện của vật đó tối đa là bao nhiêu. Nếu bút sáng mà vật chỉ phát được dòng đến 1mA thì cũng không nguy hiểm cho người.

Điện trở người chẳng có ý nghĩa gì so với điện 500kV đúng, nhưng điện trở người+điện trở không khí dưới chân người thì là cực lớn.
tdungk7 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-09-2009, 09:31 PM   #32
tmtm
Đệ tử 4 túi

:
Talking

Trích:
Nguyên văn bởi tdungk7 View Post
Ở đây chúng ta thảo luận về mặt lý thuyết, hiện tượng là người nắm tay vào dây 500kV, chân hở đất, khoảng cách giữa chân và các vật khác đủ để không bị phóng điện trong không khí. Câu hỏi: người có bị giật không, và vì sao.

Bạn nói là người bị giật chết chắc! Bạn phải nêu lý do chứ.

Bút thử điện đỏ chỉ cho thấy vật có điện thế lớn hơn so với đất, chứ chưa cho biết khả năng phát dòng điện của vật đó tối đa là bao nhiêu. Nếu bút sáng mà vật chỉ phát được dòng đến 1mA thì cũng không nguy hiểm cho người.

Điện trở người chẳng có ý nghĩa gì so với điện 500kV đúng, nhưng điện trở người+điện trở không khí dưới chân người thì là cực lớn.
Biết nói sao bây giờ nhỉ?
Không nói tới điện áp ký sinh, loằng ngoằng. Có 2 vấn đề: Dưới điện trường mạnh, không khí bị ion hóa tạo thành môi trường dẫn điện, tất nhiên người ta đã tính toán khoảng cách an toàn cần thiết rồi. Dòng rò có không?
Bạn có biết về hiện tượng điện áp bước chứ? Nó cũng tựa như vậy đó?
Kiến thức mình có hạn, nói vậy thôi, bạn cho là không đủ cơ sở thì cứ hỏi 1 thầy nào đó về Hệ thống điện , thầy ấy sẽ giải đáp cho bạn bằng công thức. Nếu vẫn chưa đủ thuyết phục thì bạn hãy cứ thử theo cách mình giợi ý với bạn dieutudong ấy.
tmtm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-09-2009, 11:36 PM   #33
tieulongnu
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Biết nói sao bây giờ nhỉ?
Không nói tới điện áp ký sinh, loằng ngoằng. Có 2 vấn đề: Dưới điện trường mạnh, không khí bị ion hóa tạo thành môi trường dẫn điện, tất nhiên người ta đã tính toán khoảng cách an toàn cần thiết rồi. Dòng rò có không?
Bạn có biết về hiện tượng điện áp bước chứ? Nó cũng tựa như vậy đó?
Kiến thức mình có hạn, nói vậy thôi, bạn cho là không đủ cơ sở thì cứ hỏi 1 thầy nào đó về Hệ thống điện , thầy ấy sẽ giải đáp cho bạn bằng công thức. Nếu vẫn chưa đủ thuyết phục thì bạn hãy cứ thử theo cách mình giợi ý với bạn dieutudong ấy.
Nếu giải thích rằng không khí dẫn điện theo kiểu ion hóa của bạn , thì khi bạn còn đứng ở dưới đất cũng bị tiêu rồi
tieulongnu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2009, 08:51 AM   #34
tmtm
Đệ tử 4 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi tieulongnu View Post
Nếu giải thích rằng không khí dẫn điện theo kiểu ion hóa của bạn , thì khi bạn còn đứng ở dưới đất cũng bị tiêu rồi
Có 2 vấn đề: Dưới điện trường mạnh, không khí bị ion hóa tạo thành môi trường dẫn điện, tất nhiên người ta đã tính toán khoảng cách an toàn cần thiết rồi.
Old 09-09-2009, 10:57 AM   #35
dientudong
Đệ tử 5 túi

:
Trích:
Có 2 vấn đề: Dưới điện trường mạnh, không khí bị ion hóa tạo thành môi trường dẫn điện, tất nhiên người ta đã tính toán khoảng cách an toàn cần thiết rồi.
Bạn có thấy theo cách giải thích của bạn thì đứng ở mặt đất hay nhảy lên cao cũng vậy ?
dientudong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2009, 10:17 PM   #36
tmtm
Đệ tử 4 túi

:
Red face

Trích:
Nguyên văn bởi dientudong View Post
Bạn có thấy theo cách giải thích của bạn thì đứng ở mặt đất hay nhảy lên cao cũng vậy ?
Vậy thì nói gần đúng thế này, việc tồn tại dòng rò từ dây dẫn xuống đất là có. Khi bạn bám vào dây, điện thế tại các điểm trên cơ thể bạn (gần, xa đường dây) là có sự khác nhau, do đó trong cơ thể bạn có dòng chạy qua .... giống như trường hợp điện áp bước. Còn bạn có bị làm sao hay không thì tùy bạn ........
Tại sao dây đứt, chạm đất (trung tính) mà vẫn hình thành điện áp bước ......
Có lẽ sau bài này mình nên im lặng thì hơn.
Old 07-01-2010, 10:11 AM   #37
tam.sakura
Nhập môn đệ tử

:
hhihi! vấn đề này phải chứng minh thực tế mới rõ đc, các bác hãy nhờ chuên gia phân tích rõ hơn nha! đừng có bàn luận vớ vẩn nữa , bắt tay vào chuyên môn đi nhá!
tam.sakura vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-03-2010, 10:45 PM   #38
vohuutruongtho
Nhập môn đệ tử

:
chẳng hỉu ji hết.theo em là tính điện áp trên từng mét dây,nếu đ/áp trên 1m >40vac thì bị giật
vohuutruongtho vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-04-2010, 10:48 AM   #39
vanthien37
Nhập môn đệ tử

vanthien37's Avatar

:
theo tớ nghĩ thì không nên đùa với điện 500kv, chỉ có chết mà thui. Ví dụ như bạn dùng lò so để nhảy lên bán vào dây điện thì có thể chưa đụng đến sợi dây đã chết ngắc rùi. Vì dây điện 500kv có chiều cao an toàn là 4,5m. khi bạn nhảy lên nửa chừng dòng điện có thể mượn cơ thể bạn làm vật chung chuyển để phóng xuống đất. Vậy khoảng cách an toàn sẽ bị giảm đi gần một mửa, khoảng 4,5/2=2,25m. Người ta vẫn sử dụng hiệu ứng này để nghiên cứu sét, bằng cách chộn bộ sắt vào thuốc phóng các quả tên lửa lên các đám mây tích. Khi bay lên bột sắt sẽ được rải ra suốt đường đi và dẫn tia sét đánh xuống.
vanthien37 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-11-2010, 07:42 PM   #40
nhiot081290
Đệ tử 2 túi

Nơi Cư Ngụ: Hồ Chí Minh
:
Send a message via Yahoo to nhiot081290
các bác chơi dại thế đời còn đẹp mà ...
hình như cái con chim đậu trên dây điện mình nghe thầy giảng rùi
con chim giống như một điện trở mắc // với điện trở dây dẫn( rất bé) do công thức r=rô L/S ( tam viet vậy đi) ta chỉ xét đến L ( là khoảng cách 2 chân con chim tiếp xúc với dây điện) và R tỉ lệ thuận với L do đó thỉnh thoảng các bác cũng thấy vài chú chim bị " hạ cánh đột ngột" do 2 chân cham nhau( làm r giảm => dòng điện chạy qua cơ thể )và cuối cùng ta có món chim nướng điện ( them 1 xị rượu =.= )
con người ta cũng thế treo 2 tay thì ko sao ( nếu cách đất an toàn ---nhưng 500kv thì.... hehehe) còn hít dây điện 1 tay thì ko biết đâu.....( lúc này ko biết nên mua bao nhiêu lit rươu cho đủ đây
nhiot081290 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-12-2010, 08:12 PM   #41
hoànt
Nhập môn đệ tử

:
ta mua 1 ket' )
hoànt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-04-2011, 12:25 AM   #42
ngochoangptc1
Nhập môn đệ tử

:
Các bác nào cho biết muốn hạ áp từ 220V ac xuống 200v dc mà nhát định không dược dùng biến thế. Nguồn 200v sau khi hạ áp có thể dùng dể chạy tải cảm( quạt điện 45w). Cám ơn nhều.
ngochoangptc1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-07-2011, 10:32 PM   #43
hein_ts
Đệ tử 6 túi

:
Troài, Bạn Ngọc Hoàng ơi, điện 200VDC được tạo ra từ 220 AC là quá dễ, chỉ cần vài linh kiện là ok rùi, nhưng nguy nhất là cái phần 200VDC để chạy quạt điện 45W là bên luồng invertter bàn luận rất sôi nổi đó. hjhj. Mấy lại mình chưa thấy dùng điện DC chạy trực tiếp được quạt không đồng bộ một pha đâu bạn ạ. cái này thuộc về phần nguyên lý bạn nhé
hein_ts vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-07-2011, 10:50 PM   #44
pstin
Đệ tử 7 túi

Nơi Cư Ngụ: TP HCM
:
Chết chắc!!!!!!!!!!!
Xưa có biết lưới điện của USA ở Biên Hòa!!!!!!!! Dùng trụ gỗ, đà gỗ và 3 pha không dây trung tính, khi một pha chạm đất thì lưới điện vẫn hoạt động như thường, có người dẫm lên dây điện trung thế cũng "không ăn thua"!!!!!!!!!!! Nói chung là không bị giật!!!!!!!!
Còn 500kV lại có thêm nối đất thì cái anh chàng đó trở thành cái tụ xoay chiều + một mớ cái tụ kí sinh từ anh chàng đó qua pha bên kia và xuống đất nữa, dòng rò là đủ "đen thui" rồi!!!!!!!!!!
Trời mưa mà đi sửa điện nóng 500kV thì.......hic.
Điện lực thì người ta có sử dụng ủng cách điện 24kV!!!!! Sửa nóng được nhưng chưa thấy ai dùng!!!!!!!!
Mấy anh chàng nước ngoài may ra mới có đủ thiết bị cách ly, dám sửa nóng 500kV thui!!!!!!!!!!!!!!
pstin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-03-2012, 08:53 PM   #45
vovantruong102
Nhập môn đệ tử

:
500kV thi` khong^ bao gio` giụt đâu ban ah`!vi` minh` den thui roi` giut gi` nua!:>(
vovantruong102 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời