PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit Theo dự kiến của Microchip, vào khoảng năm 2011 dsPIC sẽ có doanh số lớn hơn PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-05-2010, 02:23 PM   #1
phctu
Nhập môn đệ tử

:
Thumbs down DsPIC30F Đo và hiển thị tốc độ động cơ

MÌnh học DsPIC30F thày giao cho làm bài tập lớn: Viết chương trình đo và hiển thị tốc độ động cơ điện 1 chiều sử dụng cảm biến tốc độ: 350 xung/1 vòng. Lập trình bằng C30. Các cao thủ bớt chút thời gian giúp mình với. Cảm ơn rất nhiều. e-mail: phctu@yahoo.com

thay đổi nội dung bởi: phctu, 21-06-2010 lúc 05:53 PM. Lý do: Đo và hiển thị tốc độ động cơ
phctu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-05-2010, 02:48 PM   #2
tungnh
Đệ tử 5 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi phctu View Post
MÌnh học DsPIC30F thày giao cho làm bài tập lớn: Viết chương trình đo và hiển thị tốc độ động cơ điện 1 chiều sử dụng cảm biến tốc độ: 700 xung/1 vòng. Lập trình bằng C30. Các cao thủ bớt chút thời gian giúp mình với. Cảm ơn rất nhiều. e-mail: phctu@yahoo.com
Với những câu hỏi "Củ chuối" thế này thì ai giúp bạn được chứ.
Old 11-06-2010, 01:43 PM   #3
phctu
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi tungnh View Post
Với những câu hỏi "Củ chuối" thế này thì ai giúp bạn được chứ.
Gặp phải bác củ chuối thế này thì câu hỏi củ chuối của mình ai giúp
thế mới biết không có ai là cao thủ
Old 21-05-2010, 07:41 PM   #4
nbb3i
Đệ tử 2 túi

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
:
Dù làm được bài này nhưng không phải "cao thủ" nên đi ra )
Old 11-06-2010, 04:13 PM   #5
chaien
Đệ tử 1 túi

:
mình nghĩ là bạn nên tự code, không hiểu chỗ nào mới đưa lên, anh em thảo luận. Chứ bạn đưa yêu cầu như thế, khác nào nhờ " cao thủ" làm luôn cho từ đầu đến cuối.
chaien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-06-2010, 06:48 PM   #6
phctu
Nhập môn đệ tử

:
Xin cám ơn

Thực ra mình chưa học qua 1 loại VXL hoặc VDK nào, bây giờ theo học VDK thày dạy DsPIC30F. Thày dạy lướt qua 4 buổi = Slide sau đó giao bài tập về nhà mình không biết bắt đầu từ đâu nên mới cầu cứu mọi người. Tiếng anh thì mình bập bõm đọc k hiểu, mọi người có thể chỉ cho cái sườn bài được không. Xin cám ơn
Old 13-06-2010, 07:37 PM   #7
gianghctb1
Đệ tử 2 túi

:
hì, nếu mà chưa từng học qua chút gì về VĐK mà thầy đã dậy ngay DSPIC thì thầy quả là hàng khủng rồi, hơn nữa 4 buổi thì càng hàng khủng hơn ^_^
gianghctb1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-06-2010, 11:01 PM   #8
kqha1025
Đệ tử 3 túi

:
cậu nên tự lập trình đi chứ, tìm hiểu rồi mắc chỗ nào pót lên mọi người mới biết mà giúp chứ !!
tớ gợi ý cậu nên đọc timer,ngắt ngoài ấy, đọc số sung từ cảm biến trong một khoảng thời gian rồi tính toán ra tốc độ góc vầ hiển thị lcd là xong.
bài toán cũng đơn giản mà!
chúc bạn thành công!
kqha1025 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-06-2010, 11:03 PM   #9
kqha1025
Đệ tử 3 túi

:
các cao thủ qua xem đề tài "giữ thăng bằng vật mang" đóng góp cho tớ luôn nhé! thanks!
kqha1025 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2010, 12:30 PM   #10
shitham
Đệ tử 1 túi

:
Hi,chào bạn
Hồi đó mình học DSPIC chỉ thông qua datasheet của mirochip, trên nền C30. Mình là dân CNTT nên mình nghĩ nếu bạn đã từng học qua lập trình C cơ bản thì việc lập trình chỉ khó ở chỗ làm sao cho VDK hiểu tín hiệu và xuất ra tín hiệu thôi.
Thầy bạn cho bài tập trên lớp theo kiểu code "mù" có nghĩa là code không cần phần cứng, chưa simuation. Chỉ cần biên dịch được và dùng tool Simulation của MPLAB coi các tín hiệu in/out trên các chân của VDK.
Thầy bạn dạy DSPIC trong 4 buổi, thì mình nghĩ đã giới thiệu qua các module InputCapture/ External Interrupt rồi, va chắc cũng giới thiệu qua C30 lun, mình nghĩ như vậy đủ cho bạn có thể code.
Với tính chất là giới thiệu và giúp các bạn làm quen với DSPIC để sau này có thể tự học thì mình nghĩ thầy bạn nếu đã giới thiệu qua MPLAB,C30, cách lập trình và một số code example và tài liệu, thì thầy bạn đã làm việc rất có ích.
Đâu phải là bạn đã học qua DSPIC thì bạn đã hiếu hết về nó ^_^. Chẳng qua là các bạn chỉ học cách sử dụng nó và các module thôi ^_^. Chịu khó đọc datasheet là ok thôi. Microchip support rất tốt cho các bạn trong vấn đề này.
@gianghcbt1: Thầy bạn ấy là hàng khũng thiệt và nếu thật thầy ấy đã làm những việc như mình nghĩ thì mình thật sự rất thích thầy ấy.
Old 21-06-2010, 05:51 PM   #11
phctu
Nhập môn đệ tử

:
Các Huynh đâu hết rồi? bỏ mặc đệ ah? Sư phụ bỏ rơi, sư huynh bỏ mặc, tủi quá
Old 22-06-2010, 12:50 AM   #12
truongtam2008
Nhập môn đệ tử

:
Unhappy

Không ai cứu những người tự bỏ mặc mình như thế đâu! Đọc,đọc,đọc + hỏi==okie!!! Làm đi cậu ạ! BÀi của cậu chắc là chỉ trong một hai ngày gì đó thôi mà!(Với người chưa biết nhé! Chứ với sư huynh tui thì chắc 30' thôi!)
truongtam2008 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời