PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 28-12-2011, 09:53 PM   #3
daokhanhvimaru
Nhập môn đệ tử

:
Smile

Trích:
Nguyên văn bởi tpk711 View Post
Em đang làm cái bài tập lớn về đo tần số, ý tưởng em là dùng timer định thì 1s rồi dùng ngắt ngoài đếm số xung thu được. Nhưng trong đề yêu cầu là hệ thống phải có chuyển mạch để đo 3 dải tần khác nhau nhằm đảm bảo độ chính xác (dải 1 từ 10Hz đến 100Hz, dải 2 từ 100Hz đến 500Hz và dải 3 từ 1KHz đến 5Khz). Với cách của em đo thì làm 3 cái chuyển mạch có tác dụng gì không vì phuơng pháp đo là như nhau cho cả 3 dải. Mong các bác hướng dẫn em cái hay có code mẫu dạng này thì gửi em xem tham khảo phát.
vấn đề này không khó với công tắc chuyển mạch bạn có thể kiểm tra chế độ mà thay đổi giá trị nạp vào cho bộ đếm dùng time tạo 1 tần số chuẩn để đo , ví dụ như sau : bạn muốn đo tần số 50Hz bạn tạo tần số chuẩn là 5Khz như vậy khi xẩy ra ngắt bộ đếm của bạn đã đếm được 100 xung còn với giải 6K Hz bạn nên tạo tần số chuẩn là 50Khz , và nên chọn thạch anh 20 MHz làm dao động vì bộ đếm bị chia 4 nghĩa là chu kì của bạn là 5Mhz thời gian đó đủ để bạn làm một số việc
Chúc bạn thành công!
daokhanhvimaru vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn