PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 10-05-2012, 12:54 PM   #1
thangkho89
Nhập môn đệ tử

:
pic16f877a bị reset liên tục khi đóng điện relay help!

các bác cho em hỏi cách xử lý vấn đề này được không ạ?
em đang lam đồ án tốt nghiệp về hệ thống phân loại sản phẩm. dùng PLC S7300 để điều khiển, còn phần hiển thị là dùng VDK để hiển thị led 7 thanh. trong đó em có dùng 2 van khí nén 5/2 mua ở chợ trời.
có một vấn đề là khi em dùng PLC điều khiển 2 van điện từ này để điều khiển xy lanh khí nén. lúc đầu đóng điện cho relay để cấp cho van thì không sao. nhưng sau khi cắt điện cho relay thì xylanh đi về thì phần mạch vdk bị reset. Còn khi đóng cắt không dùng van thì mọi thứ ok hết. em thay van bằng động cơ thì cũng ok, không có vấn đề gì. nhưng giờ em muốn điều khiển bằng van khí nén.

em đã tạo nguồn cấp cho van riêng bằng biến áp, không liên quan gì đến phần vdk và PLC. nguồn cấp cho mạch vdk là lấy từ 24VDC PLC qua 7812 rồi 7805. em đã cách ly hoàn toàn phần nguồn cho van. không chung âm dương gì với phần mạch còn lại.

nhưng mà vẫn bị reset. biến áp em đã đễ cách xa để tránh nhiễu từ trường, nhưng vẫn không được.

mà em cũng không hiểu sao cái van khí nén này cấp nguồn 24V của PLC thì không mở. 24V biến áp cũng không mở phải cỡ 30V trở lên mới có thể mở được.

em rất cần sự tư vấn của các bác có kinh nghiệm trong vấn đề này được không ạ. mọi thứ đều ok hết rồi chỉ còn phần này nữa mà em chưa có cách giải quyết
thangkho89 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn