PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Cảm biến

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cảm biến Camera, siêu âm, hồng ngoại, gyro, la bàn...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 21-06-2011, 01:49 PM   #17
lequangthanh
Đệ tử 1 túi

:
nếu dùng mạch thu phát hồng ngoại để truyền nhận thông tin thì bắt buộc phải có bộ điều chế xung,điều chế tần số hay Ton,Toff của sóng,và sóng truyền đi thông thường là sóng vuông.đối với sóng vuông thì nhược điểm của nó là truyền thẳng và không có các tính chất của sóng cơ học,vì vậy hướng nhận phát cần phải đảm bảo

còn nếu dùng mạch thu phát hồng ngoại chỉ để đóng cắt thiết bị từ xa,có thể dùng IC chuyên dụng,hoặc cũng có thể tự lắp

hồi mình làm cái project môn học kỹ thuật số mình đã lắp cái này,mình xin chia sẽ với các bạn một số kinh nghiệm

mạch của mình dùng sóng sin để truyền đi,nhưng không truyền sóng đó đi thì khoảng cách cũng không được xa đâu,chả là thế này hồi xưa còn học phổ thông mình có kiếm được con led thu trong mấy cái đầu máy hình của đài loan,rồi về ráp cái mình thu đơn giản lắm,chỉ là một cái mạch khuyeech đại thôi,phần thu mình láy cái remote của tivi

thì mình thấy thế này,khi mình bấm nút thì ngay khi vừa bấm,tín hiệu nhận được là mạnh nhất,sau đó tín hiệu nhấp nháy,tần số cũng không cao lắm,theo mình nghĩ có lẽ đó là tín hiệu sóng mang,nó là sóng sin,giống cái hình trong sách vật lý 12 cũ đó

thế là h mình ráp cái mạch thu mình cũng sài sóng sin,ban đầu tìm mua các IC phát sóng sin,cũng có bán đấy,hơn cả trăm nghìn một con, nhung mình không dùng,mình dùng 3 con opam,lắp mạch tích phân để điều chế sóng sin,con thứ nhất tạo sóng vuông,tích phân lên ra sóng tam giác,tích phân lần nữa ra song sin,vậy là ra được cái sóng sin,mình thử nghiệm ngay,thấy khoảng cách không như mong đợi,khoảng 2 m,thầy yêu cầu 8 met,đó là mình thử ban ngày,rồi một hôm vô tình nhặt được bí kíp,mình test ban đêm,thấy khoảng cách thu được khá xa,tắt hết đèn đi thì khoảng cách tăng lên đáng kế,

mình nghĩ ngay là ban ngày bị nhiễu ánh sáng môi trường rồi,thế là khăn gói lên Nhật Tảo.tìm mua con led thu mà con led thu hoàn toàn được bọc trong một khối tôn,chổ thu có vài lỗ nhỏ,và cũng được lọc bởi một tấm dạng phim đen

thế là mạch thu ngon lành luôn!!!

ưu điểm của sóng sin là nó có tính dội bời vậy chả cần quan tâm đén góc phát làm gì,cứ ở trong phòng là mình bấm góc nào cũng nhân hêt,ngoại trừ chỉ ra cửa sổ

chưa dừng lại,mình thấy đặc điểm của cái remote,lúc bấm biên độ tăng mạnh thế là đầu ra của tín hiệu mình nạp vô một cái tụ,khi mình bấm một cái là tụ xã vào led phát,kết quả là led phát những xung với biên độ lớn,trong một khoảng thời gian ngắn,nên không sợ chết Led,kết quả là dù ngày hay đêm thì khoảng cách mà mình thu được là trên 50 met,do không còn điều kiện thử nữa,vì lúc thử mình thử tại trường,di từ đàu này đén hết đầu kia của dãy mà vẫn còn nhận!!!

thấy mạch ngon lành vậy tưởng vô ông thầy cho điểm,ai dè ổng không cho,vì hồi làm cái mạch này mình đang là Sv năm hai,trả lời kiểu chất vấn,kiến thức còn yếu ớt.he he he

bạn nào cần mình up cái mạch lên cho,chiều thi rồi làm biếng seach lại qué!!!
lequangthanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn